หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: :+: Novice Fashion :+:  (อ่าน 35192 ครั้ง)
ตรงกับรสนิยมผมครับ  กร๊าก

ตดออกมายังเสียยังดีกว่า  กร๊าก

"กล้าส่ง แล้วตรงกับรสนิยมส่วนตัว เลยให้เข้ารอบ"
ควรใช้เป็นกติกาในการตัดสินเหรอ  งง

เรื่องลอก
ที่เข้ารอบไปก็มีหลายเซ็ทนะที่คุ้นตากับอารมณ์ของภาพ 12 14
สไตล์อย่าง 26 ก็เคยเห็นใน deviantart
(แต่ชอบ 12 นะ 26 ก็เคยชอบแต่เบื่อแล้ว อ๊าง~)

นอกกรอบเป็นสิ่งที่หลายคนต้องการนะอู๋
แต่ถ้ามันทะลุมิติโดยไม่เกี่ยวเนื่องกับโจทย์ ก็ควรอยู่อีกเวทีนึงรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2010, 18:46 น. โดย eThics » บันทึกการเข้า

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
 หน้ามึน ชาร์ป ปิดคอม ไปสูดอากาศข้างนอกซะ
ให้อารมณ์เย็นกว่านี้ ค่อยเข้ามาอ่านใหม่

มันความคิดชาร์ปก็ใช่ แต่ชาร์ปควบคุมความคิดตัวเองตลอด ว่างานมันต้องแบบนี้ แบบงานฝรั่ง
พี่ก็เป็น พี่แอ่วก็บอกว่างานพี่ลอกฝรั่งมาเหมือนกัน

เราไม่ได้เปิดหนังสือแล้วว่าต้องแบบนี้ๆ แต่มันอยู่ในหัวเรานี้แหละ (ซึ่งไอ้งานที่เข้ารอบ แม่งก็ก็อปมา ง่ะ)

ถ้าคิดว่าเขาดูถูก ก็พยายามซิ เอาเวลาโมโหไปฝึกฝนดีกว่า
ปีหน้าถ้ามีอีก ก็จัดหนักๆเลย ให้เขารู้ว่ากูทำได้ เอาซิ ให้มันรู้กันไป

พี่ก็เคือง ไอ้งานกากๆน่ะ
แต่ที่เขาบอกมา มันคือข้อผิดพลาด ที่เราอาจจะคิดว่าไม่ผิด แต่มันเป็นเรื่องที่เราต้องทำให้เขาดู พิสูจน์ให้เขารู้ซิ ว่า มึงคิดผิด!!

เย็นไว้  เกรียน เกรียน

-----------------------------------------------------
ตดออกมายังเสียยังดีกว่า  กร๊าก

"กล้าส่ง แล้วตรงกับรสนิยมส่วนตัว เลยให้เข้ารอบ"
ควรใช้เป็นกติกาในการตัดสินเหรอ  งง

เรื่องลอก
ที่เข้ารอบไปก็มีหลายเซ็ทนะที่คุ้นตากับอารมณ์ของภาพ 12 14
(แต่ชอบ 12 นะ  อ๊าง~)

นอกกรอบเป็นสิ่งที่หลายคนต้องการนะอู๋
แต่ถ้ามันทะลุมิติโดยไม่เกี่ยวเนื่องกับโจทย์ ก็ควรอยู่อีกเวทีนึงรึเปล่า

ครับ  ไหว้ งานที่เข้าหลายอันไม่อีโมชั่นนอลเลย น่าจะไปทาง surreal ซะด้วยซ้ำ
แต่อย่างว่า รสนิยมไม่ควรนำมาใช้กับการตัดสินผลการประกวด เกรียน

แต่ถ้าเป็นงานศิลปะ รสนิยมจะเกี่ยวด้วยมั้ยครับ?  ไหว้

ระวังจะพวกมากพาไปนะครับ ผมมองเห็นความบกพร่องของงาน
แต่ผมไม่เห็นเท่าที่ทุกท่านเห็นเลย ขอแย้งไว้ ณ ที่นี้

I ROCK , THEREFORE I AM
เก้อ ว่ามาๆ อยากฟัง

อยากฟังมุมเก้อ ชอบอ่านอะไรที่มันแย้งๆ
อยากให้ขยายตรงที่หย่อนไว้ก่อนนี้ว่า "เป็นการคิดหัวข้อที่ตื้นเขินอย่างยิ่ง"  ไหว้

//เอาจริงๆ มันเป็นเรื่องรสนิยมนั่นแหละอู๋
เคยเห็นกรรมการ(ในทีวี) ใครๆ ก็ตัดสินตามรสนิยมของตัวเอง
แล้วมันก็ดีเบทกัน แต่ฝรั่งมันจ้าวบทบาท มันอาจจะแสดงก็ได้นะ กร๊าก

พี่มองว่าการมาบอกว่าใช้รสนิยมของคนๆ นึง
ตัดสินให้ใครเข้ารอบ มันไม่ยุติธรรมนะ
มันเป็นคำตอบที่รับไม่ได้จริงๆ
แต่ถ้าเค้าจัดเองตัดสินเองคนเดียว โอเค เข้าใจ  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2010, 19:15 น. โดย eThics » บันทึกการเข้า

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
พี่เก้อต้องรีบโพสนะ
ตอนนี้พี่อนุชิต กำลังไล่เม้นรูปผมอยู่  กร๊าก

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
รีบๆ นะเก้อ รอเสพแนวคิด
สุดสัปดาห์นี้ไปโคราช
คืนนี้เล่นตาคราฟ (โคตรมีเหตุผล) กร๊าก

ตลอดหลายปีที่เรียนมา พิสูน์แล้วครับ ว่าทุกคนมันตัดสินด้วยอคติส่วนตัวทั้งนั้นแหละครับ กร๊าก
แต่ว่าตอนเรียนเนี่ย เขาจะมีเกณฑ์ที่ชัดเจนอะครับ เช่น ความงามเท่านี้เปอร์เซ็นต์ เดเวล็อปเม้นเท่านี้เปอร์เซ็นต์ ฟังก์ชั่นเท่านี้เปอร์เซ็นต์ การนำเสนอเท่านี้เปอร์เซ็นต์ อะไรแบบนี้อะครับ
ถึงเกณฑ์มันจะไม่ได้ตามนี้ แต่การประกวดมันก็น่าจะมีเกณฑ์ เพื่อประเมิณแบบแฟร์ๆ กับทุกคนมั่งนะฮะ หมีโหด~

สรุปว่า ไม่น่าพูดว่า "ถูกจริตผม" สักเท่าไหร่ ถึงมันจะอย่างนั้นจริงๆ ก็เถอะ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ดราม่าจนได้ เก้อมาไวๆ เดี๋ยวบานปลาย
 กร๊าก กร๊าก

เย้ย ยังพิมพ์บทยิกๆอยู่เลย
เรื่องพัฒนาการเร็วมาก

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ที่ว่าแย้งนั่น
คือว่าส่วนใหญ่ก็เห็นด้วยในส่วนที่อธิบายกันด้วยเหตุผลมานั่นล่ะครับ
แต่ดูเหมือนจะบิ๊วให้ดราม่ากันเกินไปหน่อย ผมเพียงแต่เกรงว่าสิ่งนี้จะทำให้เรามองอะไรตกหล่นไป
อย่างที่เค้าบอกว่าชาร์ปก็อปมานั่นแหละครับ ทั้งที่ชาร์ปไม่ได้ก็อป แล้วเค้าก็ขอโทษ
(อย่างที่ว่า ผมก็เคยโพสว่า เพื่อนผมเคยทำยังงี้เลย ได้รางวัลในงานประกวดนึงด้วย
เมื่อนานมาแล้ว ตอนนี้นึกออกละ เซ็ตนั้น มันยังใช้กล้องฟิล์มอยู่เลย)

คือเราไม่เข้าใจเบื้องหลังความคิด ก็คาดเดา อ่านจากแค่คำสองคำ แล้วก็ด่า
เหมือนที่เค้าดูรูปปั๊บ เค้าเคยเห็นงานเมืองนอกทำแล้ว แล้วเค้าก็คิดว่าก็อป
เค้าไม่ได้มารู้ว่าชาร์ปเป็นใคร เหมือนกับที่เราก็ไม่ได้รู้ว่าเค้าเป็นใคร คิดอะไรเบื้องหลังนั่นเอง
เราจึงตัดสินกันและกันไปโดยคำแค่ไม่กี่คำ จนสุดท้ายตกหล่นในสิ่งที่เราควรจะได้ไป

เท่านี้ล่ะครับ ผมแย้งเรื่องสถานการณ์เท่านั้น ผมว่าเราบิ๊วดราม่ากันเกินไป
ส่วนเรื่องการตัดสิน รสนิยม ก็อป ฯลฯ อันนี้ถกกันได้ยาว ซึ่งผมมีความคิดเห็นในขั้นต้นว่า
อย่าไปอ่านแค่คำๆเดียว หรือจุดแค่จุดเดียว แล้วตัดสินอะไรทั้งหมด ผมว่ามันเรื่องละเอียดเกินกว่าจะไปจับจดกับ
คำแค่ไม่กี่คำ กระบวนการตัดสินความงามในใจคนเรา มันประกอบด้วยหลายอย่างเหลื่อมซ้อนกัน
แต่ด้วยการโพสแค่ไม่กี่คำ และข้อจำกัดทางภาษา มันทำให้เราตีความกันด้วยอคติของแต่ละคนไปแต่ละทิศแต่ละทาง
ยกตัวอย่างเช่น ที่เค้าบอกว่า งานก็อปไม่ควรส่ง แล้วก็มีคนแย้งว่า แล้วทีแบบนี้ก็เคยเห็นเยอะแยะ
ยังงี้ผมว่าหลงประเด็น มันไปเปรียบคำต่อคำ รูปต่อรูป ท่าต่อท่า แบบนั้นไม่ได้ มันคือศิลปะไม่ใช่กฏหมาย
สรุปแล้วผมว่ามันเรื่องของการสื่อสารคนละทีสองที ถ้ามานั่งคุยกันตรงหน้า ผมไม่คิดว่ามันจะเข้าใจอะไรกันยากแบบนี้นะ

ทั้งนี้ ผมก็ไม่ได้เห็นด้วย เห็นชอบกับพี่เค้านะครับ ก็มีทั้งที่เห็นด้วยและเห็นแย้งนั่นแหละ
แต่คุยกันละนิดละหน่อยแล้วโกรธเคือง แขวะ ใช้อารมณ์แบบนี้ ผมไม่เห็นประโยชน์
ยิ่งจะเอาความรู้สึกนี้ มาเป็นแรงผลักดันในการทำงานเพื่อพิสูจน์อะไรแบบนี้
โดยส่วนตัวผมคงไม่ทำ มันไม่มีค่าพอขนาดนั้น เราไม่ควรเอาการถ่ายภาพ
หรืองานที่เรารัก มาเป็นเครื่องมือของการพิสูจน์อะไรกับใคร หรือไว้เอาชนะใคร
ศิลปะการถ่ายภาพมันควรจะมีค่ามากกว่านั้น

I ROCK , THEREFORE I AM

เสาร์นี้มาก็เดี๋ยวคุยแลกเปลี่ยนกับป๊าพี่ดูเล่นได้
ลองเอางานคนอื่นให้ป๊าดู แล้วฟังว่าเค้าคิดยังไง
ลองฟังความเห็นอดีตช่างกล้องแก่ๆ บ้าเก็บซากคอมดู

รูปฉากส้มๆที่เค้าบอกว่าได้น่ะ บังเอิญรูปเดียวกับที่ป๊าพี่ชอบเลยอ่ะชาร์ป  กร๊าก

อันบัน ♥
พี่เก้อโพสแป้บทุกอย่างหยุดนิ่ง  กร๊าก

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
พี่เก้อโพสแป้บทุกอย่างหยุดนิ่ง  กร๊าก
มันยาวน่ะ เลยต้องอ่านกันนาน กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ประเด็นนี้เองรึ ไม่มีข้อโต้แย้งกับเก้อนะ
แต่หมั่นไส้บางคำตอบของเขาจริงๆ ว่ะเก้อ  กร๊าก

ดราม่าจนได้ เก้อมาไวๆ เดี๋ยวบานปลาย
 กร๊าก กร๊าก

ในโน้นดราม่ากันแล้วรึ กร๊าก

อย่างนึงที่ทำให้ผมเกลียดตากรรมการนั่นคือคำว่า "สติปัญญา" อะ ฟังแล้วหมั่นไส้มาก
เหมือนตัดสินใครต่อใครว่าฉลาด หรือไม่ฉลาดไปทั่ว.. แต่นอนล่ะ อคติส่วนตัวตู กร๊าก

ปล. รู้สึกว่าคนที่พูดเรื่องการรักษาน้ำใจในการวิพากษ์วิจารณ์เนี่ย ไม่เคยเรียนออกแบบแน่ๆ หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2010, 21:37 น. โดย ☼บวบงัฟ☼ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10