หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: โทรศัพท์โดนขโมย จะตามคืนได้ยังไงบ้  (อ่าน 13960 ครั้ง)
โทรศัพท์ บีบี โดนขโมยที่สระว่ายน้ำแถวบ้าน โจรเป็นแม่คนแล้ว(มีลูกมีสามีมาด้วย) ยังทำกันขนาดนี้
โทรไประงับซิมกับเครื่องกับดีแทคแล้ว นอกจากนี้มีเทคโนโลยอะไรช่วยตามได้บ้างไหมคะ
รบกวนทุกคนด้วยนะคะ  เศร้า

<3.
น่าจะปล่อยซิมไว้ก่อน เผื่อมันเอาไปโทรออก
ดีแทคเติมเงินดูรายการโทรผ่านเน็ทได้หนิ  หมีโหด~
บีบี จะเป็นมือถือพิเศษค่ะ คือ จะ มี PIN ฝังอยู่ในเครื่องเลยค่ะ
ลองให้เพื่อนๆที่contact listในบีบี บีบหาคนที่ขโมย
หรือไปที่ศูนย์ของดีแทค แล้วให้บลอคPIN เหมือนกับว่าปิดPINไปเลยค่ะ
คนที่ขโมยไปจะขายต่อไม่ได้และบีบีแชทไม่ได้  เกรียน
ติดตามตำแหน่งจากสัญญาณได้
แต่คนเอาไปมันคงเปลี่ยนซิมทันที

บล็อคพินไป มันขโมยไป ใช้ไม่ได้ก็ทิ้ง ไม่ก็ขาย ไม่ได้ซื้อมามันจะสนทำไม
ตอนขาย ไม่แน่มันอาจดวงดี คนซื้อไม่ได้ตรวจสอบว่าพินใช้ไม่ได้

ลองเช็ครายการโทรดูเผื่อมันเอาเบอร์เราโทรไปไหนรึเปล่า
แต่คิดว่าคงไม่ อย่างว่า มันคงเปลี่ยนซิมออกทันที

ของน้องดาโจรมันเอาไปโทรออกจนตังค์หมดเกลี้ยง
แต่เสียดายไม่ได้ใช้ดีแทค จะได้เช็คเบอร์ที่มันโทรออก  เอือม
ในเครื่อง มี บีบี เพือนที่โดนขโมยไป สอง พิน
ตอนนี้โดนเปลี่ยนรูปดิสเพลแล้ว (แต่ไม่ยอมเปลี่ยนชื่อ)

ถามเพื่อนว่า เอาไง ให้ด่าไม๊?

เพื่อนบอกเคยถามแล้ว เค้าบอกว่าซื้อมือสองมา อย่าว่าเค้าเลย เค้าก็ไม่รู้ (โถ น่าสงสาร)

สรุป ก็ทำใจล่ะค่ะ  เศร้า

ไม่ได้ช่วยเลย

ฮ่าๆ ฮือๆ
จริงๆ ก็น่าจะสืบให้ถึงร้านนะครับ ซื้อร้านไหน มาช่วยกันไหม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ช่วยกันๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จริงๆ แล้วการที่โอปะเรเตอร์จะช่วยเราตามให้เนี่ย มันไม่น่าจะเป็นเรื่องยากเลยครับ แต่สำหรับบ้านนี้เมืองนี้ ถ้าไม่ใช่เซเล็บก็อย่าหวังไปเลยครับ

จากที่เห็นๆ มา คนที่ได้คืนเนี่ย ใช้กำลังภายในกันแบบสุดตัวเลยเป็นส่วนใหญ่ (พี่ยะ เพื่อนพี่แอน ขนาดต้องข่มขู่กันเลยทีเดียว)
เท่าที่ทราบ ต้องแจ้งความก่อนครับเดินถือกล่องไปโรงพักเลยครับ แต่งตัวดีๆ ด้วยนะ ไม่รู้เป็นอะไร ขรก.ดูถูกคนไปติดต่อเพราะการแต่งตัวเยอะ.. (ชักเลยเถิดละ)
คือที่กล่องเนี่ยจะมีทั้งเลขอีมี่ และเลขพินครับ (ถ้าเครื่องนอกบางประเทศไม่มีเลขอีมี่แปะที่กล่อง คงต้องแจ้งแต่เลขพิน)
แล้วเท่าที่อ่านเนี่ย เหมือนจะรู้ว่าใครเอาไปด้วยใช่มั้ย? ถ้าใช่ก็น่าจะแจ้งไปเลยว่าเราสงสัยคนนี้ (ถ้ารู้ชื่อแซ่จะดีมาก)

เสร็จจากนั้นคือ ให้เพื่อนคอยเฝ้าครับ ถ้าเห็นว่าออนปุ๊บให้รีบตะล่อมคุยครับ คุยดีๆ นะ
ทีนี้ถ้าคนนั้น (อาจจะเป็นคนที่ซื้อเครื่องต่อ) เป็นคนมีการศึกษาได้รับการอบรมมาดีประมาณนึง มักจะคุยง่ายครับ
เป็นไปได้ ให้นัดเจอเลย อธิบายให้เข้าใจ แล้วถามเขาว่าซื้อจากที่ไหน ถ้าเขาช่วยเราก็ดีไปครับ พาเขาไปเป็นพยานเลยก็ดี แล้วให้เขาแจ้งความว่าไอ้ร้านนั้นมันรับของโจรด้วยครับ
มาถึงขนาดนี้แล้ว (ถ้าทำได้) แล้วตร.มันยังไม่ช่วยก็ต้องเหี้ยมากๆ หรือไม่ก็เป็นญาติกะไอ้ร้านนั้นแล้วล่ะครับ
เมื่อตร.ทราบร้าน เขาต้องตรวจสอบให้เราครับ ว่าใครมาขายทิ้งไว้ ถ้าร้านให้ความร่วมมือก็ไม่มีความผิดอะไรครับ เพราะไม่ทราบ ไม่เจตนา
วิธีการที่มันจะร่วมมือได้คือ บอกว่าใครมาขาย.. แน่นอนครับ นานมาแล้วที่เวลารับซื้อโทรศัพท์มือสองเนี่ย ต้องสำเนาบัตรประจำตัวผู้ขายครับ เมื่อได้หลักฐานนั้นแล้วอาจจะต้องรอตร.ดำเนินการครับ (แต่อาจจะไปถึงตรงนั้นยากนะครับ ถ้าร้านมันหัวหมอ ซึ่งเกิดได้ไม่ยากเลย/ถ้าตร.ช่วยจริงๆ ก็อาจจะยากน้อยลงหน่อย)
ทีนี้เราก็ควรได้เครื่องคืน โดยที่คนซื้อต่อไม่ได้ตั้งใจนั้น ได้รับเงินคืนจากทางร้านครับ จบค่อนข้างแฮปปี้

ย้อนกลับไปใหม่
ถ้าคนที่ซื้อไปเป็นพวกสก๊อย พวกเด็กแว้นนี่ มักจะคุยยากนะครับ
อาจจะต้องคุยแกมบังคับ แกมขู่ว่าเราจัดการมันได้ พวกนี้ส่วนมากโลกแคบครับ (นึกถึงพวกที่ชอบบรอดแคสต์โง่ๆ นะ) หลอกมันให้เข้ามาในขั้นตอนของตร. เพื่อที่จะไปไล่บี้ที่ร้านที่ขายให้ได้ครับ หรือถ้าสามารถเอาเครื่องคืนมาโดยไม่ต้องต่อความยาวสาวความยืดได้ ก็เอามาเลยครับ ช่างตร. ช่างร้านมันเถอะ

ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2010, 08:30 น. โดย ☼บวบงัฟ☼ » บันทึกการเข้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
นึกถึงเคสยะเลย  หมีโหด~

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
นั่นก็็มหากาพย์ 555

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
สุดๆอ่ะ ซับซ้อนซ่อนเงื่อนหลายชั้นมาก
เอาลงเว็บดราม่าได้เลยนะ  กร๊าก

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ยังไงหรอคะ

อยากรู้ไว้ (เผื่อมันหายจะได้มีแนวทาง  ฮือๆ~)

ฮ่าๆ ฮือๆ
ก็ประมาณที่บวบเล่าดีเทลอ่ะครับ
แต่มีใช้เส้นสายกับตำรวจให้ต้องตามเรื่อง
ตอนนั้นโดนเอาเครื่องไปขายอยู่ที่ร้านขายมือถือที่ต่างจังหวัดเลย รู้สึกว่า

bb ถามคนที่ซื้อมือสองมา ว่าซื้อจากร้านไหน วันไหน

แล้วตามไปที่ร้าน พาำตำรวจไปด้วย (ถ้ามีพี่ๆ หรือญาติที่รู้จักก็ได้ยิ่งแจ่มเลย เพราะคุยกันง่าย)

ขอเค้าดูสำเนาบัตรประชาชน  เพราะการขายโทรศัพท์มือสอง เค้าจะต้องถ่ายสำเนา หรือ อย่างน้อยจดเลขที่บัตรประชาชนไว้

พยามจิตวิทยาดีๆ คุยกะคนที่ซื้อมือสองไป หรือขอเบอร์เค้าแล้วโทร

เอาใจช่วยครับ โจรอยู่ใกล้แค่เอื้อมแล้ว

กินรอบวง
หน้า: [1] 2 3