หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: มาโครพระเครื่อง!!  (อ่าน 23564 ครั้ง)
ลังเลๆอยู่นาน สุดท้ายก็ถอยมาจนได้ Canon 500D + 60mm Macro

แต่ดันใช้ไม่เป็น  อ๊าก ฮือๆ

- - -

ตอนนี้ไม่มีอุปกรณ์ ทำได้แค่...

อุบ๊าททท อุบาทว์  ฮือๆ~

ผลลัพธ์ที่ได้
(ใหญ่มากราวๆ 500k เลยไม่โพสต์)

ถ่ายโหมด adult video AV ปรับ f16 ไล่มาตั้งแต่ 2.8 ยัน 32 รู้สึกอันนี้เวิร์คสุด
มีปัญหากับหน้าชัด หลังเบลอมากๆ

คำถาม
1. มันไม่ชัดทั้งองค์ ทำไงดีครับ f32 ก็ยังไม่ชัด (แบบภาพไม่คมเอามากๆ)
2. ภาพไม่ค่อยคม แก้ไขยังไงได้บ้างครับ

หรือว่าปัญหามันมาจากการที่ผมจัดแสง เพราะแสงย้อนมาเข้ากล้องเต็มๆเลย  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 นั่นสิ  อู้ย..

เพิ่งทำไฟแบบนี้เหมือนกัน เดี๋ยวลองดูบ้างว่าเป็นยังไง

ใช้ขาตั้งกล้องหรือเปล่าครับ  งง

แนวทางที่ถ่ายมาโครให้ชัดทั้งภาพ
ก็ประมาณนี้คือ ใช้ขาตั้งกล้อง สายลั่นชัตเตอร์
เปิดรูรับแสงแคบๆ
โฟกัสด้วยแมนวล ตรงผิววัตถุที่อยู่ด้านหน้าสุด

บางทีระยะชัดตื้นของเลนส์มันเยอะเกิน
ก็อาจจะต้องถอยห่างออกมา
แล้วมาคร็อปเอา

ที่ยากสุดน่าจะเป็นเรื่องสีนะ
เพราะถ้าสีเพี้ยนจากของจริงนี่จบกัน
ดังนั้นต้องปรับไวท์บาลานซ์ดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2010, 09:35 น. โดย ณต » บันทึกการเข้า
เคยได้ยินว่า f มาก มากกก
ก็ทำให้ไม่ชัดเหมือนกัน

มีข้อสงสัยว่า ถ้าพระบางองค์มันตั้งไม่ได้
จะมีปัญหาในการถ่ายมั้ย ?
ต้องเปลี่ยนวิธีการจัดไฟมั้ย

ตัวคนเดียว :]
ติดดินน้ำมันไว้ข้างหลังได้นี่ หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
แบ้กกราวมันดูดแสงไปเนอะ ดูมืดๆ แต่ก็คมดีนะเห็นฝุ่นเลย  ลองเอามาแก้ในคอมดูบ้างยังอะ

อะไรทำนองนี้อะ  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2010, 17:29 น. โดย เบลซ่าป่วนโลก » บันทึกการเข้า

วันนี้ลองใหม่ เอาไฟสองหลอดเหมือนเดิม

วางพระราบกับพื้น บนกระจกที่ยกจากพื้นประมาณ 10cm. ข่างล่างมีกระดาษสีน้ำเงินวาง
ใช้ขาตั้ง เวลาจะถ่ายใช้ตั้งเวลาเอา เพราะไม่มีสายลั่น

ด้านซ้ายยังไม่ได้แต่งอะไรเลย ทางขวาเอามา sharpen more ใน ps

ไม่กล้าปรับ contrast เพราะสีพระจะเพี้ยนครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
กำลังจะบอกเลยว่าให้ทำแท่นกระจกที่สูงจากพื้น แล้วถ่าย

เห็นรายละเอียดชัดมาก  กรี๊ดดดดด

โอ้วเท่แล้วๆ
เป็นการทดลองแล้วแบ่งประสบการณ์ให้ดูกันด้วย กรี๊ดดดดด

จริงๆ ถ้าหากระดาษ 100 ปอนด์ได้เอามารองข้างล่าง(กระจก) แทนฉากสีน้ำเงินก็ไม่เลวนะ
เผื่อจะพรีเซน์เป็นผลิตภัณฑ์แบบ iAmulet ไรงี้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เปลี่นนกล้องครับ  น้องดำ อยากได้คมจี้ด แนะนำว่า 5D โล้ด อ๊าง~

มั่วนะ  กร๊าก ลองไปหาเรื่องเลนส์มาโครดูครับผมว่ามันน่าจะมีบอกว่าถ่ายพระใช้เลนส์ตัวไหนดี
วงการนี้ได้ข่าวว่าเงินดีนะ  กรี๊ดดดดด

เพิ่งถอยกล้องมาใหม่ๆเลยนะ อ๊าก ฮือๆ

ไปถามมาหลายที่ เค้าแนะนำเลนส์ 60mm กันครับ

สงสัยจะถ่ายไม่เป็นจริงๆ เศร้า

ฝึกกันได้
เอาให้รวยก่อนค่อยเปลี่ยนกล้อง  เจ๋ง

กล้องดีแล้วครับ เลนส์ก็โอเคแล้ว  อืมมมมห์

วิธีวางพระก็มาถูกทางแล้ว

เหลือแค่แฟลช กับ ขาตั้งดีๆแบบที่หมุนปรับระดับแนวดิ่งได้ครับ

ส่วนเรื่องวางพระ ก็ ใช้ UHU patafix ครับมันเป็นเหมือนดินน้ำมันแต่เหมาะที่จะเอามาติดกับพระเครื่องมากกว่า
เพราะมันไม่มันเหมือนดินน้ำมัน
ราคาก็พอรับได้ ซื้อมานานมากแล้ว จำราคาไม่ได้แล้วครับว่าเท่าไหร่

...
แต่ที่สำคัญที่สุดตอนนี้น่าจะเป็นแฟลชเอาแค่สัก 150 watt ก็พอครับ สองตัว ตั้งไฟ ก็คล้ายๆหลอดตะเกียบ ก็ได้แล้วแต่ว่าต้องการแสงเงาให้องค์พระแบบไหน ^^
...

ใช้หลอดตะเกียบแบบนี้ กับ f32 เดาว่า  ต้องปรับ iso  ขึ้นมา จาก 100 ไม่งั้นก็ต้องลดสปีดชัตเตอร์ต่ำมากๆ
ถ้า ปรับ iso สูง หรือ สปีดชัตเตอร์ต่ำๆ มีผลทำให้ภาพไม่ชัดได้นะครับ และก็มีผลเรื่องสีด้วยนิดหน่อย บางทีมันอาจจะเพี้ยนได้บ้าง
เรื่อง WB สำคัญมาก ต้องลองปรับดูจนกว่ามันจะตรงอ่ะครับ (ตามพี่ณต ว่าไว้เลย)

...
ผมใช้แค่ f 25 - 29 ก็ถ่ายได้แล้วครับ มีไม่บ่อยที่ดันF ไป ถึง 40 ตั้ง iso 100  สปีดก็ 125  กล้องผมใช้ D80 ก็เลนส์ 60 mm เก่าๆตัวนึง
ส่วนแฟลชผมใช้ 150 watt ส่วนใหญ่ ก็ปรับ 1/1 เป็นหลักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2010, 13:59 น. โดย chate.photokeng » บันทึกการเข้า

เทคนิคเพียบเลย ขอบคุณครับ  กรี๊ดดดดด

หน้า: [1] 2 3 4 5