หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ตะรุเตากำลังจะโดนระเบิดทิ้ง!  (อ่าน 13293 ครั้ง)
จริงๆ การพาดหัวกระจู๋ (คล้ายๆ พาดหัวข่าว)
ว่าจะระเบิดตะรุเตา (มันสะกดยังงี้)
อันนี้ก็ตกขอบเกินไปหน่อยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เหตุการณ์แบบที่เชอร์นาบิวนี่ ผมว่าไม่ได้เกิดขึ้นได้ง่ายๆเลยนะ
มันมีปัจจัยหลายๆ อย่างทั้งเรื่องความประมาท ความบัญเอิญ และช่วงเวลาที่พอเหมาะพอเจาะพอดี
(รายละเอียดอย่าถาม จำไม่ได้ครับ ดูจาก discovery มา  กร๊าก )

ขึ้นเครื่องบินแล้วเครื่องบินตก มีโอกาสเกิดเยอะกว่าอีกครับ
เหตุการณ์แบบที่เชอร์นาบิวนี่ ผมว่าไม่ได้เกิดขึ้นได้ง่ายๆเลยนะ
มันมีปัจจัยหลายๆ อย่างทั้งเรื่องความประมาท ความบัญเอิญ และช่วงเวลาที่พอเหมาะพอเจาะพอดี
(รายละเอียดอย่าถาม จำไม่ได้ครับ ดูจาก discovery มา  กร๊าก )

ขึ้นเครื่องบินแล้วเครื่องบินตก มีโอกาสเกิดเยอะกว่าอีกครับ

เวลาผมประท้วงผมจะเสนอ ไชยา นะครับ
บอกด้วยว่า พี่เจน (ลูกใครในตลาดนะ)เสนอ

คริคริ

มองมุมพัฒนาก็ถูกแหละ
แต่มอมมุมชาวบ้าน บ่อนอก หินกรูด
หรือ ตะรุเตา นี่ก็ถูกอีกเหมือนกัน

ประชาพิจารณ์จริงๆ (เอาแบบจริงๆ นะ)
ช่วยได้นะครับ อย่ามุบมิบ

มาหนองบ้วยก็ได้นะครับ (เพราะตูอยู่ลาดปลาเค้า)

เอาจริงๆ คือไว้ใจโรงงานนิวเคลียร์มากกว่าเยอะเลย
ยิ่งดูวูฟเวอร์ลีนที่ไปต่อยกันบนปล่องนิวเคลียร์ก็ยิ่งรู้สึกว่ามันไม่ได้ตูมตามกันง่ายๆ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คือผมมองว่าวันนึงมันก็ต้องมีแหละ  หมีโหด~
ทุกคนอยากใช้ไฟฟ้าราคาถูก มลพิษน้อย แต่ไม่ให้มาตั้งในพื้นที่ตัวเองกันทั้งประเทศ

ทำไงละครับทีนี้ ถึงจะถูกใจทุกคน

ผมไม่ได้ไม่เชื่อในระบบ
แต่ผมไม่ศรัทธาต่อระบบการจัดการและคน
เชื่อว่า คนมากมายต่างกลัว
ไม่ได้กลัวนิวเคลียร์ แต่กลัวคอร์รับชั่น

ผมก็อยากได้พลังงานสะอาด
ถ้าเอาไปตั้งบ้านคนอื่นแล้วผมได้ใช้
ก็เอา นี่ไงเหมือนคนทั่วไปเลย
แต่พอไปตั้งบ้านตัวเอง เอาไหม
เจน อาจจะบอกว่าเอา
แต่คนทั้งไชยา เอาไหมละ
ถ้าสมมติ ไชยาเอา ท่าชนะจะเอาด้วยไหม
เพราะมันใกล้เขา พุนพิน ละแม(นี่กำลังประท้วงโรงไฟฟ้า)
สมมติอีกว่าเอากันหมด ก็โอเชผ่าน
แต่คนไม่มีคิดเหมือนกันแน่ๆ
และคนในพื้นที่คิดแบบผมเยอะมาก

ผมเชื่อว่าถ้ารับฟังความเห็นอย่างรอบด้าน
ช่วยได้ระดับนึงเลย

สุดท้ายแล้วเราต้องฟังอย่างจริงๆ นะครับ

ไม่ใช่เขาเผาเมืองแล้วถึงบอกว่า

ถ้าคุณพูดผมจะฟัง อะไรทำนองนี้ ยิ้มน่ารัก

ครับ ยังไงก็ต้องรับฟังความเห็นอย่างรอบด้านแหละ ถูกต้องที่สุดแล้ว

แต่ผมว่า เกิน 80% ของคนไทย พอได้ยินคำว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ปุ๊บ ส่ายหัวเหงื่อตกกันก่อนเลย
ทั้งๆ ที่ยังไม่รู้เลยว่ามันทำงานยังไง  เกรียน
เหมือนแม่ผม ไม่กล้าใช้เตาแก็สกับไมโครเวฟ บอกกลัวมันระเบิดเหมือนในข่าว ไม่ล่ะ

ครับ ยังไงก็ต้องรับฟังความเห็นอย่างรอบด้านแหละ ถูกต้องที่สุดแล้ว

แต่ผมว่า เกิน 80% ของคนไทย พอได้ยินคำว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ปุ๊บ ส่ายหัวเหงื่อตกกันก่อนเลย
ทั้งๆ ที่ยังไม่รู้เลยว่ามันทำงานยังไง  เกรียน

นั่นแหละ เหงื่อตก ผมก็แบบนั้น
ตกโดยไม่รู้ด้วยเหมือนกัน แต่ขอป๊อดก่อน
แล้วคนแบบผมนี่เยอะมากเหมือนที่บอกแหละ

ฟังความรอบด้านนี่ คือการเอาความรู้รอบด้านให้เขาด้วย
ต้องความรู้แบบจริงๆ อีกนั่นแหละ ไม่ใช่รู้แบบมุมที่อยากให้รู้

เพราะพอตั้งธงจะสร้างที่ไหน
สมมติ ตะรุเตา จะสร้างท่าเทียบเรือน้ำลึก
ชาวบ้านไม่รู้ งงเลยวันนึงโดนเวณคืน
แล้วพอรู้ก็ รู้ว่าราคาไม่เป็นธรรม
ปัญหายิบย่อยแบบนี้ก็ตามมา
(แต่ปัญหายิบย่อยในสายตาคนนอกแบบเรา
มันกินความหมายว่าคือชีวิตทั้งหมดของคนที่โดน
และ คนนอกก็มองอีกว่า ทำไมพวกชาวบ้านที่โดน
ไม่เสียสละเพื่อชาติ แต่มุมเขามีชาติไปแต่ตัวเองและครอบครัว
ตายกันหมดมันเสียสละแบบไหนกัน)

ประเทศของเรา เป็นแบบนี้ไปทุกมุมเลย
ไม่ว่าใหญ่ว่าเล็ก ไม่ว่าโครงการระดับหมู่บ้าน
หรือระดับชาติ

ผมเองไม่มีทางออกหรอก
คิดจนหัวล้านหมดก็ไม่มีทางออก ปลื้ม

เห็นเจอทางออกแล้วนิครับ     

กร๊าก
เห็นเจอทางออกแล้วนิครับ     

กร๊าก
กร๊าก

หลายปีก่อน ตอนมีข่าว TCDC จะยุบ
และมี OKMD กับไอ้สิ่งที่เรียกว่าพิพิธภัณฑ์แห่งชาติอันใหม่
ตอนนั้นไม่มีใคร(เอาแค่ในฟร้อนเองก็ได้)เชื่อว่ามันจะดี

ตูก็บอกว่าเฮ้ย อย่าเพิ่งคิดว่าทุกอย่างจะแย่สิ
ขนาด TCDC มันยังเกิดขึ้นมาในไทยได้เลย
และแล้วทุกวันนี้เราก็มีมิวเซียมสยาม เจ๋ง

ในกรณีเดียวกันเรายังมีสุวรรณภูมิ แอร์พอร์ตลิงก์ รถไฟฟ้า รถเมล์ NGV (ดีหรือเปล่านั่นอีกเรื่อง)

และจะมีอะไรๆ ตามมาอีกเยอะ (อย่าง กทช ที่ตอนนี้อำนาจเยอะกว่ารัฐบาลอีก เจ๋ง)
ที่แน่ๆ คือพวกเราไม่โง่ และฝ่ายตรวจสอบทั้งหลายไม่โง่

ใครบางคนเพิ่งทวีตบอกเมื่อกี้ว่าการคิดว่านักการเมืองเป็นขวากหนามของประชาธิปไตย (แล้วก็จบ)
เป็นความคิดที่อันตรายกว่าตัวนักการเมืองซะเองอีก เพราะมันจะทำให้เราไม่ไปไหนกันเลย

ผมว่า กรณีโรงไฟฟ้า
และกรณีอะไรทั้งหลาย
มันมีผลกระทบต่อปากท้อง
และชีวิตทั้งชีวิตโดยตรง

น่าจะส่งผลสั่นสะเทือนต่อ
กระบวนการคิดและความกลัว
มากกว่า อะไรทีแอนยกมา
มันก็เลยต้องออกแอ๊คชั่นกันแรง
และต้องแรงพอที่จะสละชีวิต
เหมือนชาวบ้านบ่อนอก และหินกรูดไง

ความไม่รู้เป็นความกลัว
และความกลัวอาจจะทำให้โง่
แต่คนกลัวไม่ใช่คนโง่

ภาพที่มอง ต่อไปในอนาคต
คนที่กระทบเขาเห็นแล้วว่า วิบัติแน่ๆ
มองยังไงก็มองไม่ออก
มันต้องทำให้เขามองออก
ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องคัดค้านกันไปแบบนี้
รัฐชนะแน่ๆถ้าเอาอำนาจลงไปจัดการ
แต่จะชนะได้ตลอดไปหรือ?

ตอนนี้ผมกชักจะเห็นด้วย
ว่านักการเมืองเป็นอุปสรรคทุกอย่าง

และถ้าระบบความคิดนี้อันตราย
ผมก็ว่า มันน่าจะพอๆกับ การไม่ได้ฟังกันจริงๆ
หรือเปล่า

สร้างมาจริงๆ ผมไม่กลัวมันระเบิดเองนะ
แต่กลัวไปประท้วงกัน แล้วเผาโรงงานไฟฟ้าระเบิดตูมตามมากกว่า ไม่ค่อยเหมาะกับประเทศแบบเราๆเท่าไหร่

สร้างมาจริงๆ ผมไม่กลัวมันระเบิดเองนะ
แต่กลัวไปประท้วงกัน แล้วเผาโรงงานไฟฟ้าระเบิดตูมตามมากกว่า ไม่ค่อยเหมาะกับประเทศแบบเราๆเท่าไหร่
ยิ้มน่ารัก

เออ มุมนี้ก็น่าคิด
เป็นแหล่งประท้วงใหม่ได้เลย
อันตรายดีด้วย
แต่ผมว่าไม่มีใครกล้าหรอก
เพราะคนเผาจะตายเองก่อน (อิอิ)

หน้า: 1 [2] 3 4