หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำหน้าปกportแบบนี้พี่ๆช่วยเข้ามาวิจา  (อ่าน 20604 ครั้ง)

จะเข้าคณะ สื่อสารมวลชนครับ ถ้าทำแบบนี้มันเหมาะไหม หรือว่าต้องปรับแก้ยังไงบ้างครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2010, 01:06 น. โดย 7usaw » บันทึกการเข้า
มันดูอีรุงตุงนังไปหมดอะครับ หมีโหด~

แล้วมันเหมืนกะว่า MC กะ SNIN มันมีความหมายอะไร น้องดำเหงื่อตก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เราควรจะแก้ยังไงดีครับ??? ให้มันมีโครงเดิมๆอยู่แต่ว่าดูง่ายๆอ่ะครับ :)
เอาจริงๆ เลยคือต้องแก้เยอะครับ
ถ้าคิดจะรักษาของเดิมไว้ก็อาจจะไปได้ยาก
เพราะบางทีดีไซน์เนี่ย ถ้าไม่ผ่านก็คือไม่ผ่าน
พอเข้ามหาลัยไปเรียนแล้วจะเจอคำว่า "ล้มแบบ" ให้ช้ำใจเล่นครับ

งานนี้พูดตรงๆ ก็คือน่าจะต้องล้มแบบและแก้ใหม่
โดยปรับวิธีออกแบบจัดวางให้เข้าใจง่าย หรือจะเข้าใจยาก หรือจะอะไรก็แล้วแต่
แต่ต้องมาพร้อมกับคอนเซปต์ในหัว ว่าต้องการให้ "อะไร" หรือให้ "ยังไง"

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พูดง่ายๆคือ ยังหาพระเอกไม่เจอครับ
เด่นหมดทุกจุดเลยครับ PORTFOLIO ก็เด่น MASSCOM. ก็เด่น present by ก็เด่น โรงเรียนก็ยังเด่น

ลองหาอะไรให้เด่นสุดสักอย่างนึง แล้ววางในตำแน่งที่เหมาะสม
น่าจะดีขึ้นครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถ้าอย่างงั้น ควรจะแก้เป็นแบบไหนดีครับ???
รบกวนหน่อยนะครับ
ลำดับแรก ต้องคิด คอนเซปต์ก่อนครับ  แต่ลำดับแรกกว่านั้น ลองหา refferent ดูเยอะๆ ครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ถ้าอย่างงั้น ควรจะแก้เป็นแบบไหนดีครับ???
รบกวนหน่อยนะครับ
ลองปรับมาตามคอมเม้นก่อนมั้ย ยิ้มน่ารัก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
นั่นแหละๆ
เริ่มก่อนครับว่าอยากได้อะไร แนวไหน ต้องการบอกอะไร สื่ออะไร
แล้วค่อยเริ่มลงมือร่างแบบ - แก้จนพอใจ

เสร็จแล้วอีตอนใช้โปรแกรมนั่งทำเนี่ยไว้เป็นขั้นสุดท้ายครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด

ทำ Skoolbuz ให้เร็วๆ ด้วยนะครับ

ขะ...ข... ครับ ฮือๆ~

นั่นแหละๆ
เริ่มก่อนครับว่าอยากได้อะไร แนวไหน ต้องการบอกอะไร สื่ออะไร
แล้วค่อยเริ่มลงมือร่างแบบ - แก้จนพอใจ

เสร็จแล้วอีตอนใช้โปรแกรมนั่งทำเนี่ยไว้เป็นขั้นสุดท้ายครับ
ก็ยากจะให้มันออกมาแล้วสื่อว่าเราอยากจะเข้าคณะนี้อ่ะครับ แล้วทีนี้ผมไม่ค่อยมีความรู้รื่องพวกออกแบบเท่าไหร่ ก็เลยอาศัยดูเอาจาก google อะครับ
นั่นแหละๆ ลอง หาซิมโบลิค หรือ ธีม ที่เป็นตัวแทนความอยากของคุณเลยครับ

ไอ้เจ้าสัญลักษณ์ที่จะแทนคอนเซปต์ของเราเนี่ย พวกนี้ก็คือรูปแบบการนำเสนออะนะครับ 
อย่างที่น้องทำมามันก็คือนำเสนอในแนวTypography หรือใช้ตัวหนังสือ เป็นตัวสื่อ
แต่ เนื่องจากว่ามันขาดคอนเซปต์ มันเลยสื่อสารไม่เข้าใจ ว่า คุณอะ อยากเข้าคณะนี้ ตรงไหน 
แต่ถ้ามีตัวหนังสือชื่อวิชาที่เขามีการเรียนการสอนในคณะนี้มาเรียงกันเยอะๆ
แล้วลองไฮไรท์เพาะ ตัวเพื่อให้อ่านเรียงกัน ได้ความหมายว่า กูอยากเข้าคณะมึงนะ 
อะไรงี้ มันก็จะดูเข้าใจมากขึ้น และคนที่จะรับพิจารณาเขาก็อาจจะ เห็นว่า
คุณศึกษาเรื่องราวเกี่ยวกับคณะเขามาพอสมควร

ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังมีอีกหลายรูปแบบการนำเสนอ ที่ถ้าอยากรู้ต้องหาข้อมูลดู

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
นั่นแหละๆ ลอง หาซิมโบลิค หรือ ธีม ที่เป็นตัวแทนความอยากของคุณเลยครับ

ไอ้เจ้าสัญลักษณ์ที่จะแทนคอนเซปต์ของเราเนี่ย พวกนี้ก็คือรูปแบบการนำเสนออะนะครับ 
อย่างที่น้องทำมามันก็คือนำเสนอในแนวTypography หรือใช้ตัวหนังสือ เป็นตัวสื่อ
แต่ เนื่องจากว่ามันขาดคอนเซปต์ มันเลยสื่อสารไม่เข้าใจ ว่า คุณอะ อยากเข้าคณะนี้ ตรงไหน 
แต่ถ้ามีตัวหนังสือชื่อวิชาที่เขามีการเรียนการสอนในคณะนี้มาเรียงกันเยอะๆ
แล้วลองไฮไรท์เพาะ ตัวเพื่อให้อ่านเรียงกัน ได้ความหมายว่า กูอยากเข้าคณะมึงนะ 
อะไรงี้ มันก็จะดูเข้าใจมากขึ้น และคนที่จะรับพิจารณาเขาก็อาจจะ เห็นว่า
คุณศึกษาเรื่องราวเกี่ยวกับคณะเขามาพอสมควร

ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังมีอีกหลายรูปแบบการนำเสนอ ที่ถ้าอยากรู้ต้องหาข้อมูลดู
อืมม อ่านแล้วรู้สึกว่าจะฉลาดขึ้นเลยครับ :)))
ถ้าปรับปรุงเสร็จแล้วจะเอามาให้ดูครับผม!
หน้า: [1] 2 3