หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 33

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำซื้อกล้องใหม่ครับ  (อ่าน 157614 ครั้ง)
มันอยู่ที่ฝีมือ ไม่เกี่ยวกะกล้อง

ดีไม่ดีมันเป็นแค่ทัศนคติ หมีโหด~
ถ้าว่าไป อย่างตอนนี้
ผมรู้สึกว่า D40x มันถ่ายไม่สวยแล้ว (เมื่อได้ไปเล่น D90)
แต่พอได้ลองเล่น D700 ก็รู้สึกอีกว่า DX ยังไงมันก็สู้ Full Frame ไม่ได้

อ๊ะ แต่พอลองมองย้อนไป
เมื่อก่อนก็เห็น D200 D50 ถ่ายสวยๆ เมพขิงๆ เยอะแยะไป

แต่ถึงมาม่าหมูสับจะอร่อยเป็นตำนานยังไง มาม่าหมูต้มยำก็อร่อยกว่าอยู่ดี

สรุปว่า ไอ้ที่มีอยู่ ถ่ายสวยไม่สวย มันอยู่ที่เราและสภาพกล้อง ไม่เกี่ยวกับการตกรุ่น

กลับมา Canon
ไปเปรียบเทียบรุ่น canon จากเว็บ canon.co.th มา
http://www.canon.co.th/compare/product/?type=กล้องดิจิตอล&cat=43&p1=1673&p2=1671&p3=1669&lang=TH

จากตารางเปรียบเทียบ
550D Kit II     50D Kit III     7D Kit II
ผมคงตัดสินใจซื้อ 550D Kit II อย่างไม่ลังเลน้อยมาก
ด้วยราคา ถ้าตัด 7D Kit II ออกไป ผมตัดสินใจเลือก 550D Kit II ได้อย่างสบายๆ
ถ้าเทียบด้วยคุณสมบัติ ออกจะเสียดายเรื่องการถ่ายคร่อม WB กับ ชดเชยแฟลชไปสักหน่อย

ถ้าผมเป็นพี่แอน ตอนนี้ผมคง

แต่ผมในตอนนี้คงรอดู D8000
หรือไม่ก็รออีก 2ปี (พ้นทหารปีหน้า กับพ้นบวชปีถัดไป) ดูว่าจะมีอะไรออกมาให้ตื่นตาตื่นใจอีกบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2010, 22:05 น. โดย หมีเอ็ม » บันทึกการเข้า

อีก 2 ปีเค้าก็ออกเลนส์เทเลมาเสียบที่โทรศัพท์กันแล้ว
มาเชียร์ 550d ครับ น้องที่ออฟฟิศใช้อยู่ ดีมากเลย

อืมมม...
ทำไมเอกฉันท์ยังงี้ ฮ่าๆ ฮือๆ โอเคจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอบอ้าง
ผมหละงงมากเลย ... พวกที่บ่น ๆ เรื่องไฟล์กล้องว่างั้นว่างี้
สุดท้ายมันมาอัด Contrast อัด Saturate ในโปรแกรมซะภาพเละ
ไม่เหลือคุณลักษณะไฟล์จากตัวกล้องอยู่เลย
แล้วมันจะบ่นทำไมวะนั่น ... เล่นปรับซะขนาดนั้น
ไปเรียนวาดภาพสีน้ำมันดีกว่ามั๊ย ...

ไม่เอานะ เลิกงมงายกันได้แล้ว ...
ไอ้ที่บอกว่า Canon เหมาะกับ Portrait
Nikon เหมาะกับ Lanscape นั่นก็เป็นเรื่องของคนที่อยู่ในถ้ำ
มีปุ่ม Like มั้ยครับ
แต่หนอนมันไฟล์สำหรับ portrait จริงๆนะ  เกรียน ถ้าไม่ได้เทียบ 5D กับ 3Dx นะ นั้นรุ่นใหญ่แล้ว ไฟล์พอๆกัน

550D แหละครับ เหมาะสุดละ  (แจ๋ว แจ๋ว)

มีปุ่ม Like มั้ยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้ะ ของผมมันไม่มีน่ะพี่

กดของพี่ก่อนเป็นการขอบคุณที่ช่วยตอบ  ลันล้า
เกิดกิเลสเลย ฮือๆ~
550D อีกเสียงนึงนะพี่แอน  ไปลองของเพื่อนที่ใช้อยู่มา
สวยทีเดียวหละ โดยเฉพาะตรงพรีวิวภาพ
ถ่ายออกมาแล้ว กดดูภาพออกมา มันสวยทีเดียว

แต่ไปคว้า 40D มาเพราะขนาดกล้องเลย
จับเต็มมือ เสียงชัตเตอร์แน่น อย่างอื่นไม่รู้เรื่องละ  กร๊าก

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
550D อีกเสียงนึงนะพี่แอน  ไปลองของเพื่อนที่ใช้อยู่มา
สวยทีเดียวหละ โดยเฉพาะตรงพรีวิวภาพ
ถ่ายออกมาแล้ว กดดูภาพออกมา มันสวยทีเดียว

แน่นอนล่ะ กล้องราคา 4หมื่น แต่หน้าจอละเอียดกว่ากล้องตัว 7หมื่นอีก  เจ๋ง

(ตอนลองเล่นยังอยากได้เลย (แต่ไม่ได้อยากย้ายค่าย  ฮิ้ววว))

เฮ้ย 550D ราคามันแค่ 2 หมื่นเศษๆ เองไม่ใช่เหรอ อู้ย..

ซื้อเผื่อตูด้วยอีกตัวนึงไง  กรี๊ดดดดด
ราคาสี่หมื่นนั่นเอาไว้บอกเมียไง  หมีโหด~
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 33