หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 33

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำซื้อกล้องใหม่ครับ  (อ่าน 157686 ครั้ง)
กรี๊ดดดดด โอ้ว ขอบคุณครับ คุ้มค่ามากๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไปอ่านมาจากบ้านอีกหลังของชาร์ปอู๋
เขามีเอา 2 รุ่นมาชนกันครับ คือ 550D กับ D90
คนเปรียบเทียบมีแย็บประเด็นที่ว่า Canon ตาม Nokin อยู่ 2 ปีนะจ๊ะ ด้วย
(ก็วนมาที่ประเด็นเรื่องการเปรียบเทียบที่ว่าไว้ในหน้าก่อนอีกละ)

http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=44463

อ้อ มีความเห็นนึงสะท้อนอะไรได้ดีมากเลยครับ

แอบอ้าง
อะไรจะดีกว่า ก็ไม่สำคัญไปกว่าว่าเราชอบอะไรนะครับ

จากที่พิจารณาก่อนจะซื้อกล้องตัวแรกมาพอสมควร ผมชอบ D90 ตรงเซ็นเซอร์ใหญ่กว่าคร๊าบบ บ บ อุๆๆๆ (ไม่รู้ว่าใหญ่กว่ามันดีกว่าไหม แต่มันรู้สึกดีๆกับความใหญ่ครับ) ฮาๆๆ

ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นั่นสิ กร๊าก
แต่ลองเล่น G11 ดูแล้วก็โอเคนะครับ สนุกดี
คือเอาไว้พกพานี่เยี่ยมไลย สมบูรณ์แบบ
แต่เวลาจะใช้งานจริงจังขึ้นมานี้ดดดดนึง มันยังอะ
ต้องทำอะไรได้มากกว่านี้อีกหน่อย

สงสัยตรงนี้นิดนึง ลองยกตัวอย่างได้ไหม
เผื่อว่าจะไขข้อข้องใจได้
มาแอบแนะนำ 550D เพราะอีตากล้องที่ออฟฟิศใช้ประจำ (อีนี่เป็นฟรีแลนซ์)
ซึ่งฝีมือน่าเชื่อถือ (แถมพกเลนส์ซูมอันยาวเป็นศอก) ได้แนะนำมาพอดี
ว่าสำหรับมือสมัครเล่นแบบจริงจัง (คือ ไม่ใช่พวกเอาแบบคอมแพคเป๊าะแป๊ะ ที่เคยปรับรูรับแสง และ สปีดชัตเตอร์อยู่บ้าง)
ไปจนพวกโปรต้นๆ หรือ ในองค์กรที่มีคนหลากหลายฝีมือ ควรเอารุ่นนี้ไว้ใช้ คุ้มดี

อ้อ มันแนะนำด้วยว่ามี จี11 ไว้ประดับบารมีด้วยก็จะแจ่มแมว
แต่ข้อเสียของจี11 คือ จอดีเกิน ดูในกล้องสวยชิบหาย เอาไปล้างไม่เคยสวยเท่า  กร๊าก กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
คือเท่าที่ตูดูจากการใช้งานของแอน
ตูว่า G11 นี่แหละเหมาะสุด
ถ่ายชุดแม่ยาย หรือนางแบบในสตูของแอนเอง
มันก็ถ่ายได้นี่นา หรือว่าติดตรงที่เลนส์ไม่ใหญ่  หมีโหด~
ผมไม่ชอบแคนน่อนพวกนี้แฮะ
เสียงชัตเตอร์มันฟังน่าเกลียด นิคอนเสียงเพราะกว่าเยอะ

I ROCK , THEREFORE I AM
อยากได้ 7D  ฮือๆ~

ใช้ 350D แบบไม่มี grip อยู่ จับนานๆ เมื่อยมือ  ฮือๆ~

แต่ปัญหามันอยู่ที่ 350D ที่ใช้อยู่ ดันไม่มีเคยอาการงอแงอะไรเลยซักกะแอะ  ฮือๆ~
ใช้แบบตากฝนลุยทะเลแบบตูดูสิ เดี๋ยวก็งอแง หมีโหด~

ลุงณต:
มันจะมีการใช้งาน / การถ่ายเล่นในชีวิตประจำวัน แบบที่ใช้ความสามารถของเลนส์ด้วยน่ะครับ
อย่างขอถ่ายทะเลไวด์หน่อยเถอะ หรือขอซูมไกลๆ หรือถ่ายส้มตำฉลากหลังเบลอๆ หน่อย กรี๊ดดดดด
หรือไม่ก็ขอถ่ายไอ้ไฟเส้นๆ แบบที่เพิ่งเล่นกะพี่เจนอะไรยังงี้
โดยสรุปแล้วคือมันเป็นของเล่นนะครับ กร๊าก

ก่อนหน้านี้ลองเล่น G11 ของน้องเมีย (ยุให้มันซื้อ แล้วก็ยืมมาใช้บ่อยๆ)
ก็พบว่ามันติดปัญหาจุกจิกนิดหน่อยครับ..
แต่ตอนไปเที่ยวปายนี่ชอบมากเลยนะ
เป็นกล้องของคนที่ได้ออกนอกบ้านดีจริงๆ เจ๋ง

แต่พอซื้อโทรศัพท์ (HTC Legend) มา ก็พบว่ามันมีกล้องแล้ว!
(ชาวบ้านเขามีกันนานแล้วแต่เราเพิ่งมี)
แถมตั้งโหมดถาวรไว้ที่ภาพเขียวๆ ด้วย
จำชื่อโหมดไม่ได้ บอกว่าเป็นกล้องของเล่นน่ะ
ไอ้อันนี้มันเอาไว้ถ่ายเล่นและทิ้งขว้างได้ดั่งใจแล้วครับ
ดังนั้นถ้ามองไอ้กล้องตัวใหญ่ก็คงมองเรื่องที่ตัวเล็กๆ ทำไม่ได้บ้างละ
ก็เช่นเลนส์ที่บอกครับ

บักเก้อกับปาล์ม:
เคยเข้าไปนั่งขี้ที่ห้องน้ำห้างแล้วเจอข้อความฮาๆ
หยิบกล้องตัวที่ใช้อยู่นี่แหละออกมาถ่าย
แชะ!!!!!! เสียงแม่งโคตรดัง
ต้องรีบวิ่งออกจากส้วมอย่างรวดเร็ว
ไม่งั้นโดนกระทืบแน่ๆ

ใช้แบบตากฝนลุยทะเลแบบตูดูสิ เดี๋ยวก็งอแง หมีโหด~

ตูก็ใช้แบบเต็มเหนี่ยวเหมือนกัน ไม่ได้ดูแลรักษาอะไรเลย
สภาพภายนอกน่าจะโทรมกว่าของแอนด้วยซ้ำ

ทำมาทนเกิ๊น  ฮือๆ~
สรุปว่า G11 ไม่เวิร์ค
เป็นเพราะที่เลนส์ไม่ใหญ่จริงๆ  กร๊าก

งั้นก็ 550D แหละครับ
เวลาของบกับเมียก็บอกว่าจะซื้อ 7D
เสร็จแล้ว ก็ไปถอย 550D กับเลนส์ L มาแทน  กร๊าก
เลนส์ L นี่ถ้ามีมาก็คงใบ้แดกเหมือนกันครับ
ไปยืมของเพื่อนใช้ ไอ้ตัว F4L อะไรขาวๆ ยาวๆ นั่นน่ะ
ถ่ายแล้วก็สงสัยว่าทำไมมันแพงจังวะ ไม่เห็นต่างเลย กร๊าก
มันคงไม่เหมาะกะตู และตูคงไม่เหมาะกะมันจริงๆ ฮ่าๆ ฮือๆ

ย้อนกลับไปที่รีวิวกล้องของพี่หาวตะกี้นะครับ
http://www.2how.com/board/44818.html

เป็นการรีวิวที่สุดยอดจริงๆ คือไม่ได้พูดเรื่องกล้อง
แต่แวะแขวะวงการน้าๆ เยอะแยะเลย ชอบจริงๆ ฮือๆ~

แอบอ้าง
ผมขอพูด 550D ในมุมของการเป็นกล้องถ่ายภาพก่อน

ซึ่งก็ไม่ค่อยมีอะไรจะให้พูดมาก สำหรับกล้องระดับเดียวกัน
550D มันไปไกลเกินกว่าจะมานั่งพูดถึงเรื่องไฟล์ เรื่องคุณภาพกันแล้วนะ

18 Mega Pixel กับ Sensor ตัวใหม่ ... จะเอาอะไรอีก

การเก็บรายะเอียด ส่วนมืดจนถึงส่วนสว่างทำได้ดีมาก

เนื้อไฟล์มีความเป็นกลางทำงานง่าย ...
เรื่อง Contrast เรื่องสดไม่สด สีสวย ไม่สวย สำหรับผู้เจริญแล้ว
จะรู้ดีกว่ามันทำได้หมด จะทำจากตัวกล้องเองก็ได้
ทำจากโปรแกรมภายหลังก็ได้ ...

และไม่ต้องมาบอกว่าไม่เก่ง Photoshop อยากให้จบจากตัวกล้อง

ก็ไปปรับจากตัวกล้องได้ ... แต่ต้องปรับให้เป็นนะ
มั่ว ๆ ซั่ว ๆ แล้วโทษกล้องว่าทำไม่ได้
แนะนำไปดูกระทู้ป้าTa ที่นี่จะเข้าใจอะไรมากขึ้นครับ

http://www.2how.com/board/44805.html

ถ้าปรับเป็นจะทำอะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าต้องการละเอียดเนียน ๆ
ให้ถ่ายมาเป็นกลาง ๆ แล้วมาใช้ โปรแกรมปรับในตอนหลัง

ผมหละงงมากเลย ... พวกที่บ่น ๆ เรื่องไฟล์กล้องว่างั้นว่างี้
สุดท้ายมันมาอัด Contrast อัด Saturate ในโปรแกรมซะภาพเละ
ไม่เหลือคุณลักษณะไฟล์จากตัวกล้องอยู่เลย
แล้วมันจะบ่นทำไมวะนั่น ... เล่นปรับซะขนาดนั้น
ไปเรียนวาดภาพสีน้ำมันดีกว่ามั๊ย ...

ไม่เอานะ เลิกงมงายกันได้แล้ว ...
ไอ้ที่บอกว่า Canon เหมาะกับ Portrait
Nikon เหมาะกับ Lanscape นั่นก็เป็นเรื่องของคนที่อยู่ในถ้ำ

อย่างนี้ผมอยากถ่ายหมาที่บ้าน ผมมิต้องเสียเวลาไปหากล้องที่เหมาะกับการถ่ายหมาหรือครับ...
ถ่ายออกมารายละเอียดจะได้ตรงตามสายพันธุ์

เสียดายที่เมื่อก่อนเคยเข้า 2how.com บ่อยๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้เข้าแล้ว
ไว้รอให้เน็ตที่บ้านมันดีๆ ก่อนนะจ๊ะ

เลนส์ L ถ้าเอามาถ่ายในแสงปกติ ก็ไม่ต่างกับเลนส์คิดหรอก
แต่มันจะดีมาก ถ้าถ่ายในสภาวะแสงน้อยๆ  หื่น
แอบอ้าง
ไม่เอานะ เลิกงมงายกันได้แล้ว ...
ไอ้ที่บอกว่า Canon เหมาะกับ Portrait
Nikon เหมาะกับ Lanscape นั่นก็เป็นเรื่องของคนที่อยู่ในถ้ำ

เจ๋ง กร๊าก กร๊าก
ไอ้ที่บอกว่า
Canon เหมาะกับ Portrait
Nikon เหมาะกับ Lanscape

ถ้ามีคนมาถามว่า 2ยี่ห้อนี้มันต่างกันยังไง
ผมจะบอกว่ามันไม่ต่างกันเลย ชอบอันไหนก็เอาอันนั้น
แต่ถ้าคนถามยังคะยั้นคะยอหาจุดต่าง ผมก็จะบอกไอ้ข้างบนนั่นแหล่ะ

เออ จริง
คนเราเนี่ยไม่ว่าจะยังไงก็พยายามจะหาไอ้ที่ต่างให้ได้นะ กร๊าก
ยิ่งในวงการคนเล่นกล้องในไทยด้วยแล้ว
เราโตมากับการรีวิวเปรียบเทียบและเกทับกันมาตลอด
เลยแปลกๆ เหมือนเข้าใจประเด็นอะไรผิดไปหรือเปล่า

แต่ก็พอเข้าใจว่ามนุษย์เป็นสัตว์สังคมครับ
ซื้อมาม่ามา พอต้มเสร็จจะกิน
หันไปมองของเพื่อนก็สงสัยแหละว่าทำไมมันน่ากินกว่าวะ
(ตูเรียกปรากฏการณ์นี้ว่าทฤษฎีมาม่าเพื่อน)

ป.ล.ตะกี้เจอคนที่ใช้กล้องรุ่น Nikon ปู่ๆ นั่นแหละ ถ่ายทะเลโคตรสวยเลย เสียดายทำลิงก์หายไปแล้ว

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 33