หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 33

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำซื้อกล้องใหม่ครับ  (อ่าน 157622 ครั้ง)
สวัสดีงับพี่ๆ ทีมงานฟร้อน
ราวๆ ปลายปีนี้ (หรือไม่ก็ช่วงที่มีตังค์สักวันนึงแหละ)
ผมอยากซื้อกล้องใหม่มาแทนของเดิมที่ชราภาพเต็มทนครับ

กล้องเดิมผมเป็น KissX (Canon 400D) อายุประมาณ 3 ขวบ
ใช้แบบไม่เคยถนอมเลย (ตอนซื้อมาก็กะว่าจะลองถนอมดูสักหน่อยแต่ก็ฝืนไม่ได้จริงๆ)
เวลาใช้งานรุ่น 400D นี้ติดปัญหาอยู่บ้างเช่น
- เวลาเสียบแฟลช (ใช้บ่อยๆ) จะเมื่อยข้อมือ เพราะกล้องมันสั้นไป
  จึงซื้อ Grip มาใส่ถาวร (ตอนนี้เอาไม่ออก มันรวมร่างกันแล้ว) ก็สบายใจดี แต่พกยากไปนิด มันใหญ่
- ถ่ายตอนกลางคืนลำบาก ISO สูงสุดที่พอใช้ได้คือ 800
  รู้สึกว่ารุ่นลูกๆ หลานๆ เขาได้เยอะๆ กันแล้ว เลยคิดว่าเออ ถ้าได้สูงๆ ก็ดีนะ

นอกนั้นก็ไม่ได้กังวลอะไรนักครับ เพราะใช้ถ่ายมั่วซั่วมากกว่า (ใครเคยเห็นตูถ่ายคงรู้ว่ามั่วจริงๆ)
ไม่เคยซุ่มรอถ่ายอะไรเป็นชั่วโมงๆ ยกเว้นตอนไปถ่ายพลุกับคิ้วหนาเมื่อตอนนู้น ทรมานมาก กร๊าก

** แต่เวลามีงานก็ต้องการใช้คุณภาพของมันพอสมควรนะ **

เลยต้องการสอบถามพี่ๆ ครับ
ว่าถ้านิสัยแบบนี้ กล้องตัวต่อไปที่จะซื้อควรเป็นตัวไหนดี
พิจารณาได้จากคุณภาพ / ความคุ้มค่าต่อราคา รวมถึงนิสัยการใช้ของตูด้วย เกรียน

ตอนนี้รายการกล้องที่ดูไว้และสนใจมี 3 รุ่นครับ
  • Canon 550D
  • Canon 50D
  • Canon 7D

กร๊าก หลากหลายโคตรๆ เลย

ป.ล.ซื้อหิ้วหรือศูนย์ดีครับ ถ้าหิ้วจะหิ้วจากญี่ปุ่นล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน งาน power bay ไร้ซึ่งวี่แวว pentax สงสัยโดนลอยแพไปแล้ว  ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
ไม่ว่าจะเล็งไว้กี่อัน ซื้ออันที่แพงที่สุดครับ กร๊าก

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
แคนนอน  ไม่ล่ะ ไม่รู้เรื่องจริงๆนะครับ ลองนิคคอนดีกว่าไหม ??

ว้าย ลายเซ็นใหญ่เบ้อเร่อ ฮ่าๆ ฮือๆ

คือติดเรื่องเงินเหมือนกันครับ ถึงรูปจะหล่อแต่พ่อไม่ได้รวยนะ
แล้วกล้องที่ใช้อยู่ก็ยี่ห้อนี้ เวลาซื้อตัวต่อไปก็คงต้องรักษายี่ห้อนี้ไปเรื่อยๆ ครับ
(ไม่ได้สาว้งสาวกอะไรหรอก ตูจนน่ะ)

ถ้าจะมาว่ากันจริงๆ ..คือ ไอ้ 7D นี่มันคุ้มค่าน่าซื้อหรือยัง
เมื่อเทียบกับ 550D ที่ราคาถูกกว่ากันเกือบ 2 เท่า
(ซื้อ 550D แม่งสองตัวเลยดีไหม)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็นผมเลือก 50D  ยิ้มน่ารัก

รู้สึกว่า 7D มันเฉียดฟูลเฟรมเกินไป
ถ้ามีเงินซื้อ 7D ผมจะเก็บเงินไปฟาด 5D เลยดีกว่า  หื่น

ตอนนี้ก็ลังเลระหว่าง D300s ที่ออกมาได้ครบปีพอดี
กับรอ D8000 หรือตัดใจเล่น D90 ดี  ฮ่าๆ ฮือๆ

อยากเปลี่ยนค่าย แต่เสียดายเลนส์

ไม่ชอบหนอนเพราะเสียงชัตเตอร์มันดังเกิน
เนี่ยๆ
ประเด็นคือเราเอากล้องรุ่นนึงไปเปรียบเทียบกะอีกรุ่น โดยไม่จำเป็นหรือเปล่าน่ะสิครับ
เรื่องฟูลเฟรมไม่ฟูลเฟรมไม่เห็นจะเป็นปัจจัยเลยสักนิด (สำหรับตูน่ะนะ)

หรือไม่ก็เรื่อง 7D กะ 5D มันก็คง..
"โอ๊ย ถ้าจะซื้อวีออส เพิ่มเงินอีกนิดเดียวได้อัลติสแล้ว"
ฮ่าๆ ฮือๆ

คือลองมานึกดูดีๆ ว่าไอ้การเอาไปถ่ายเล่นแล้วต้องตัวคูณไอ้นั่นไอ้นี่
แล้วคูณไปทำไมวะ ถ่ายหมากะแมว กร๊าก
หรือไม่ถ้าถ่ายงานก็ บ้านจัดสรรอ้ะ รีสอร์ตอ้ะ
หรือไม่ก็ถ่ายนางแบบร้านเสื้อแม่ยาย จบแล้ว กร๊าก
ยังไม่เคยถ่ายแล้วเอาไปพิมพ์โปสเตอร์ชนาดเท่าฝาบ้าน
ที่ต้องรีดทุกประสิทธิภาพของกล้องจนต้องฟูลเฟรมเลยคร้าบ ฮ่าๆ ฮือๆ

อ้อ มีข่าวลือเรื่อง 60D มาเรื่อยๆ ครับ
เพราะมันเป็นรุ่นที่ Cycle การผลิตทิ้งช่วงมานานมากๆ แล้ว
ข่าวลือล่าสุดตะกี้มันบอกว่า พฤศจิกายนนี้น่าจะมาแน่
Canon EOS 60D turns up in DxO's optics modules roadmap -- Engadget
แต่ไม่รู้ว่ามาแล้วจะยังไง จะแพงไหม จะน่าสนใจไหม

ตามดูข้อมูลต่อไป ฮือๆ~

550D ละกันไหมตู ฮือๆ~

550D เคยดูรีวิวจาก 2how.com เห็นแล้วมันสุดยอดจริงๆ
กรี๊ดดดดด เหรอครับ อยากดูมั่งๆ

สุดท้ายจบที่ Compact ที่มี Mode M  กร๊าก

นั่นสิ กร๊าก
แต่ลองเล่น G11 ดูแล้วก็โอเคนะครับ สนุกดี
คือเอาไว้พกพานี่เยี่ยมไลย สมบูรณ์แบบ
แต่เวลาจะใช้งานจริงจังขึ้นมานี้ดดดดนึง มันยังอะ
ต้องทำอะไรได้มากกว่านี้อีกหน่อย

ถ้าจะซื้อมาถ่ายเล่นๆ ก็ต้องคิดเรื่องราคาให้หนักหน่อย

งบน้อย
คุยไปคุยมาเริ่มเห็นผลแล้วครับ
ขอบคุณที่ช่วยตัดสินใจ กรี๊ดดดดด

ตอนนี้เริ่มเอียงมาทางนี้

กรี๊ดดดดด เหรอครับ อยากดูมั่งๆ

http://www.2how.com/board/44799.html

http://www.2how.com/board/44818.html

ลองค้นมาให้ดูแล้วครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2010, 18:37 น. โดย bakerylove » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 33