หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคาการปรับแต่งภาพด้วย photoshop ค  (อ่าน 8125 ครั้ง)
ขอคำแนะนำด้วยครับ
คือมีผู้มาว่าจ้างให้ผมทำการแก้ไขภาพ รายละเอียดดังนี้ครับ
1. เป็นภาพสินค้าครับ แต่ว่าภาพพวกนี้จะมีข้อความเก่าพาดทับอยู่
2. ผู้ว่าจ้างต้องการให้ผมใส่ข้อความใหม่ลงไปทับข้อความเก่า
3. แต่พอวางข้อความใหม่ลงไปทับข้อความเก่ามันจะปิดไม่สนิท จะมีโผล่ออกมา ซึ่งเขาให้ผมแก้ไขให้มันไม่มีข้อความเก่าโผล่ออกมา (ซึ่งทางผมก็คิดว่าจะใช้ photoshop ในการแต่งครับ)
4. จำนวนภาพสินค้ามากครับ ประมาณ 2,000 กว่าภาพ
5. ผมคิดราคาไม่ถูกครับว่าจะคิดอย่างไรดี ช่วยแนะนำด้วยครับ

futurebis
ปกติที่เค้ารับทำแก้ไขเล็กๆ น้อยๆ ก็ภาพละร้อย มั้งครับ แต่นี่เป็นพันๆภาพ 2000x100 = สองแสน   โห โห

เค้าคงไม่จ้าง  กร๊าก

คิดเป็นเหมาจ่ายไปเลยง่ายดีครับ

ผมไม่เห็นความยากง่ายของงาน จึงบอกไม่ถูกเหมือนกัน

เอาเป็นว่าลองคิดง่าย  คิดว่า ใช้เวลาทำเท่าไร แบบไม่อู้

สมมติว่า ผมประเมินแล้วว่า ใช้เวลาประมาณ 7 วันทำเสร็จ

ก็คูณด้วยค่าแรงค่าวิชาชีพ ที่เรามี

ก็คิดซะว่า วันละ 2000 พัน  7 วัน ก็ หมื่นสี่  (สมมติ)

แล้ว ควรแบ่งรับเงินเป็นงวดๆ ซัก สามสี่งวด  เช่นทำเสร็จ 500 รูป ส่งไฟล์ ขอรับเงินก่อน อะัไรแบบนี้

กันเบี้ยวด้วยนะเออ~

กินรอบวง
เอาจริงๆ คือคิดราคาที่เราพอใจครับ (ลูกค้าพอใจหรือเปล่านั่นอีกเรื่อง)
แล้วก็อย่าลืมเรื่องมัดจำนะครับ สำคัญมาก ตายกันมาเยอะแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณหลายๆเด้อ สำหรับคำแนะนำ เรื่องเก็บมัดจำก็คงต้องเป็นอย่างทีว่าครับ แล้วก็คงแบ่งเป็นงวดๆด้วย แต่จะไปสรุปต่ออีกนิดเรื่องราคาทั้งหมดว่าจะลงเอยที่เท่าไหร่ เรื่องคิดราคาเนี่ยก็ลำบากเหมือนกันนะครับ คิดมากไปก็เกรงว่าจะไม่จ้างเรา คิดน้อยไป ก็มาลำบากที่เราอีก ขอให้ได้ที่ลงเอยเห็นดีทั้งสองฝ่ายเถอะจะได้ไม่ได้ต้องเหนื่อยต่อรองไปมา มากๆ

futurebis
เราต้องมั่นใจในคุณภาพของเราเอง  ถ้าจะเข้าสู่ วงการทำมาหากินอย่างจริงจัง

กำหนดเป็นมาตรฐานของเรา แพงกว่าชาวบ้านนิดหน่อยก็ไม่เป็นไร เอาคุณภาพ ความใส่ใจ ความเร็ว การบริการเข้าสู้

ไม่ต้องกลัวเขาไม่จ้าง

แล้วพอติดตลาด ก็จะเป็นการกระจายแบบปากต่อปาก นี่แหละ ที่ยั่งยืน ครับ

แต่จงจำไว้อย่างนึงว่า

ในโลกนี้มีคนสามประเภท

1 เกลียดเรา
2 เฉยๆกะเรา
3 ชอบเรา

เราสนใจ ใส่ใจ กับประเภทที่สองกะสามก็พอ
ประเภทที่หนึ่งบริการให้ดี ให้ตายยังไง มันก็เกลียดเราอยู่ดี  เจ๋ง

กินรอบวง
อู๊ย จานตั้ง กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อืมจริงๆด้วย บางครั้งเราก็ไม่ทันฉุกคิด แต่เห็นด้วยว่า
ในโลกนี้มีคนสามประเภท

1 เกลียดเรา
2 เฉยๆกะเรา
3 ชอบเรา

อย่างที่ ท่านdaylight ว่ามา ก็ไม่พ้นจริงๆนะครับในชีวิตของแต่ละคนก็จะเป็นอย่างว่านี่แหละ สำคัญว่าให้คนที่ชอบเรามากกว่าคนที่เกลียดเราเป็นดีที่สุด

futurebis
ประเภทที่หนึ่ง ต้องด่ามัน  กร๊าก

(อิอิ) เป็นซะงั้น ผมว่านะ ประเภทที่ 1 ปล่อยเขาไปเถอะ ไปอะไรกะเขามากๆ ยิ่งเกลียดเราอยู่ เดี๋ยวก็ได้เกลียดเรามากๆเข้าไปอีก เป็นการผูกเวร กันเข้าไปไม่รู้จบ  ไหว้

futurebis
ลอง ลดให้เหลือ สองประเภทดูครับ  จะมี แค่ คนที่แคร์เรากับคนที่ไม่แคร์เรา   คนเกลียดหรือชอบเราจะอยุ่ในประเภท คนที่แคร์เรา นะ  กร๊าก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: [1]