หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ผีอำใน CS5  (อ่าน 7474 ครั้ง)
ได้รับจม.จากทางบ้านครับ

แอบอ้าง
สวัสดีครับคุณ เลย์อิจิ
>
>  
>
> ผมเป็นแฟนฟอนต์ "มหานิยม"  ของคุณนะครับ (และหลายชุดที่คุณทำ) เพราะเอามาใช้บ่อยๆ ในการทำหนังสือการ์ตูน แต่มีข้อผิดพลาดที่อยากจะแจ้งให้ ทราบดังนี้ครับ ผมได้ทดลองพิมพ์ฟอนต์ รุ่นใหม่นี้ 1.41 (และทุกๆ เวอร์ชั่น รวม 1.3 และแบบ 1.41 truetype) ใน Adobe InDesign CS5 โดยทดลองดังนี้....
>
>
>
> ครั้งแรก 1. ไม่มีโปรแกรมตัดคำใดๆ ช่วย
> ครั้งที่ 2. เปิดโปรแกรมตัดคำ ASK2 ช่วย
> ผลที่ได้ออกมาเหมือนกันทั้ง 2 ครั้ง คือ "สระอำ" หายไปครับ หมายถึงไม่มี กลมๆ ข้างบนครับ อย่างเช่น พิมพ์คำว่า " น้ำ " หรือ " ล้ำ " จะออกมาเพียง " น้า " หรือ " ล้า " เท่านั้นครับ
>
>
> ส่วนคำอื่นๆ เช่น จำ คำ อำ หำ ก็เหลือแต่ จา คา อา หา เท่านั้นครับ (แนบไฟล์ภาพมาให้ดูด้วยครับ) จริงๆ ก็พบปัญหาแบบเดียวกันในฟอนต์ของ ท่านอื่นๆ ด้วย
>
> **ส่วนฟอนต์ของ ไอ้แอนนนนVCD2007 และ PDF2008 กลับไม่พบปัญหาดังกล่าวครับ...?
>
>  
>
> ส่วนคำอื่นๆ สวยงามเหมือนเดิมครับ แม้แต่คำว่า กตัญญู ก็ออกมาสวยงาม (มีแต่สระอู ไม่มีไม้หันอากาศด้านล่าง ญ. หญิง หรือคำบาลีก็พิมพ์ได้ดีเยี่ยม ครับ)
>
> เจอแค่ สระอำ เท่านั้นครับ ที่มีปัญหา
>
>

และผมก็ลองแล้วก็เป็นอย่างที่เขาว่า
แต่ปัญหานี้ก็เป็นกับ DB ด้วยนะครับ ไม้โทจมทับ อำ

เลยอยากถามว่า แอนไปทำอะไรยังไงเนี่ย  โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ค. 2010, 11:08 น. โดย LAYIJI » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กับคนอื่นเรียกท่าน แต่ทำไมกับแอนเรียกไอ้  กร๊าก กร๊าก
กร๊าก

พี่เลย์ใช้เทมเพลตนายพลรุ่นไหนครับ
ผมใช้ 3.001 ล่ะ
สงสัยถ้าจะ RuBuild ใหม่ก็คงเริ่มจากเทมเพลต แล้วค่อยก็อปสคริปต์ใส่

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
update โดยการลากcopy OT ส่วน liga ของ np template แล้วเน้อ
ส่งให้ล่ะนะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ได้เวลาโหลดฟอนต์ป๋าเลย์อีกรอบ  หื่น

กรี๊ดดดดด

กับคนอื่นเรียกท่าน แต่ทำไมกับแอนเรียกไอ้  กร๊าก กร๊าก

กร๊าก กร๊าก
อ่านชื่อกระทู้ว่า ผีอำใน css

ก็งงอยู่ว่า ฟอนต์ป๋ามีปัญหาอะไรกับ css

กว่าจะอ๋อ ...

โหลดใหม่ได้แล้วยัง?

หน้า: [1]