หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ Fontographer ไหมครับ  (อ่าน 7935 ครั้ง)
http://www.fontlab.com/font-editor/fontographer/
เห็นมันออกรุ่นใหม่หลังจากไม่ได้ออกมาชาตินึงแล้ว
ราคาลิขสิทธิ์มันคือ 13000 บาท ก็เลยสนใจ
แต่ประเด็นคือไม่เคยใช้เลย ฮ่าๆ ฮือๆ

เลยถามคนที่เคยใช้ครับ อาจจะตั้งแต่รุ่นโบราณนานนมหรือใหม่เอี่ยมก็ว่าไป
ว่ามันยากเย็นไหม ต่างจาก FontLab ยังไงบ้าง ไม่รู้เลยจริงๆ ครับ
(รู้แต่ว่ามันเป็นโปรแกรมโบราณตัวนึง แต่นี่อยู่ดีๆ ก็คลอดรุ่นใหม่ออกมาเฉยเลย)

เดี๋ยวว่างๆ จะโหลดมาลองบ้างครับ อยากซื้อใช้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

สนใจด้วยคน  กรี๊ดดดดด

ผมมี 4.1 เดี๋ยวลองหัดใช้ก่อน  ง่ะ

perfectionist
คือมันต่างกันมากเลยนะ โปรแกรมที่หยุดตัวเองมาสิบปี
จนชาวบ้านเขาไปไหนต่อไหนกันแล้วเพิ่งคลอดรุ่นใหม่ตามมาเนี่ย
มันเลยมหัศจรรย์มากว่าจะออกมาเป็นยังไง อู้ย..

แต่เมื่อคืนลองลงรุ่นเดโมละ ใช้ไม่สะดวกเลย มีแต่เครื่องมือดัดเส้น ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

แต่ราคาน่าสนใจสินะครับ  กรี๊ดดดดด

perfectionist
ผมใช้ fontographer เฉพาะเวลาทำ Pi หรือ dingbat เท่านั้นอะครับ

เพราะพวกdingbatจะมีลายละเอียดเยอะกว่าตัวอักษร

เส้นในfontographerจะเพื้ยนน้อยกว่าfontlabอะครับ ( แต่ผมวาดใน illus )

ผมใช้ fontographer 4 ครับ อาจารย์ให้มา น้องดำ
แต่ราคาน่าสนใจสินะครับ  กรี๊ดดดดด

ถ้าเอาเข้าจริงๆ เอามาทำงานหาเงินก็กัดฟันเพิ่มอีก 7 พัน
ซื้อ Fontlab Studio ไปเลย อยู่กะเราไปอีกนาน กร๊าก

แต่เคยเมลไปถามเขาเมื่อไม่นานมานี้
มันตอบว่าทีมงานเพิ่งทุ่มทำอี Fontographer เสร็จ
แล้วก็กำลังเริ่มทำ Fontlab เวอร์ชันใหม่(ในรอบหลายปีตามเคย)ต่อ

กว่าจะเสร็จก็รอยัน 3G มาแหละ ฮ่าๆ ฮือๆ

กรี๊ดดดดด เคยใช้สมัยนานมากแล้วครับ ในเวอร์ชั่นสำหรับ PC ตัวสุดท้ายรันได้บน วินโดวส์มี นะ พอมาใช้เอ็กซ์พีก็รันไม่ได้ เลยไม่ได้ใช้มาตลอดเลยอ่ะ

อ๊าง~ แต่ได้ข่าวมานานมากแล้วว่า โดนฟอนต์แลบซื้อไป แต่เอาไปดองไว้อ่ะครับ

กร๊าก เดี๋ยวไปดาวน์โหลดตัวทดลองมาเล่นดูก่อนนะครับ จำหน้าตาไม่ค่อยได้แล้ว 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2010, 01:19 น. โดย Che_Typethai » บันทึกการเข้า

TypeDesigner / BlackBerry Staff @ pdamobiz
โอย ก่อน XP อีกเหรอ ฮ่าๆ ฮือๆ

เมื่อวานผมนั่งทำงานเบื่อๆ เลยโหลดมาเล่นเหมือนกันครับ
หน้าตาก็ทันสมัยดี แต่ไปไม่เป็น ไม่รู้มันแก้อีโค้ดข้างหลังยังไง
คือไม่รู้ว่าเอามาใช้กะเทมเพลตนายพลได้ไหมน่ะครับ

ถ้าได้จะได้ไม่ต้องยุ่งเลย เปิดมา ดีไซน์ เซฟ จบได้ฟอนต์ กรี๊ดดดดด

หน้าตาโปรแกรมยังเหมือนเดิม คำสั่งต่างๆ ยังเหมือนเดิมเลยครับ   กรี๊ดดดดด

ไม่ล่ะ แต่สงสัยว่า เพราะยังเป็นเดโมอยู่ บางฟีเจอร์ที่เคลมไว้ในเว็บ ทำไมไม่เห็นมี

อ๊าง~

TypeDesigner / BlackBerry Staff @ pdamobiz
อ้าว ไหนบอกให้ครบ โวย

โวย หาที่เขียนสคริปไม่เจอ

ไอ้มืดหมี แต่ในคู่มือเขียนว่ารองรับ โอเพ่นไทป์นะ

เฮ้ย!?

้เพิ่งเห็นในคู่มือ เขียนว่ารองรับ โอเพ่นไทป์ แต่ไม่สามารถเปิดอ่าน หรือแก้ไขสคริปได้  โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2010, 01:17 น. โดย Che_Typethai » บันทึกการเข้า

อ้าว ไหนบอกให้ครบ โวย

ให้เกินด้วย ตอนเจนมีแต่ โลโก้เต็มไปหมด  โวย

กร๊าก ไม่เอ๊า

ให้เกินด้วย  กร๊าก กร๊าก กร๊าก
หน้า: [1] 2