หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: FONT มีปัญหา 4805KwangMD_Influenza  (อ่าน 3856 ครั้ง)
ขอถามผู้รู้ครับ ว่า font ตัวนี้ 4805KwangMD_Influenza   ตัวการันมีปัญหาครับ แล้วตระกูลนี้ทำให้เป็นBoldในตัวได้ไหมครับ ปริ้นงานออกมา เป็นกวาง หมดเลยใครพอแก้ไขได้มั่งครับ
ใช้ในไหน อะไรยังไงครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้ในไหน อะไรยังไงครับ

ใช้ใน  PageMaker 7.0  จริงๆแล้วfontตัวนี้Boldไม่ได้ แต่บางคนทำงานมาชอบทำbold มาพอปริ้นเครื่อเลเซอร์มันก็ไม่ได้แล้วครับ
คือผมอยากแก้ไขหรือท่านใดมีความรู้ หรือมีไดร์เวอร์ปริ้นตัวไหนที่ปริ้นแล้วไม่มีปัญหารบกวนช่วย แจ้งด้วยครับ จะเป็นประโยชน์อย่างมาก
ต้องตอบก่อนว่า จริงๆ แล้ว ฟอนต์ตัวนี้ Bold ไม่ได้หน่ะครับ
ต้องไปทำความเข้าใจให้ตรงกันกับคนที่ทำก่อน
หรือถ้าอยากจะใช้ตัวที่มัน Bold ก็คงต้องเปลี่ยนฟอนต์ใหม่ครับ  เจ๋ง

ส่วนการันต์ที่มีปัญหา มีปัญหายังไงครับ
เซฟภาพมาให้ดูที

ขอถามผู้รู้ครับ ว่า font ตัวนี้ 4805KwangMD_Influenza   ตัวการันมีปัญหาครับ แล้วตระกูลนี้ทำให้เป็นBoldในตัวได้ไหมครับ ปริ้นงานออกมา เป็นกวาง หมดเลยใครพอแก้ไขได้มั่งครับ

ผมเคยใช้ font ตัวนี้ทำงานไดอารี่ทั้งเล่มเลยครับ (โปรแกรม InDesign) เพราะมันเข้ากับเนื้อเรื่องดี แก้ปัญหาเรื่อง bold ด้วยการให้ค่า stroke กับมันบางมากๆ ประมาณ 0.1-0.2 แล้วแต่ขนาด size ที่ใช้ ณ ตอนนั้น แต่อย่าลืมเปลี่ยนค่า kerning มันด้วยนะครับ เพราะพอตัวหนาขึ้นแล้วมันจะดูตลก เพราะช่องไฟอักษรมันไม่ขยับไปเหมือนการทำ bold face ปกติ อ่อแล้วตัวนี้นะครับ ต้องให้ค่า stroke มันเกือบตลอด แม้แต่ในย่อหน้าเนื้อหา เพราะเส้นมันบางมาก
ที่สำคัญคือเลิกใช้โปรแกรมที่มีอายุเกือบยี่สิบปีนั่นเถอะครับ ฮ่าๆ ฮือๆ
ไปใช้ตัวใหม่ๆ ที่รองรับเทคโนโลยีดีๆ เอาสักเมื่อสิบปีที่แล้วก็ยังได้
คนทำฟอนต์จะได้หมดห่วงซะที ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]