หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ opent type  (อ่าน 1536 ครั้ง)
 ไหว้ สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอชมว่าได้รับความรู้จากเว็บนี้เป็นอย่างมากครับ จนผมสามารถสร้างฟอนต์และ เขียนโอเพ่นไทป์ได้เองครับ จึงอยากเรียนถามพี่ๆดังนี้ครับ
การใส่ โอเพ่นไทป์ ใส่ได้ในโปรแกรมอะไรบ้างครับ ซึ่งฟอนต์แลบก็พอเป็น แต่ว่าเวลานำไปใช้ใน เวิร์ด มันไม่ทำงานครับ ที่ผมทำเป็นฟอนต์ไทยเขินครับ เข้าระหัสยูนิโค๊ดแล้ว 5.2 ครับ แต่ปรากฏว่าใน adobe cs ขี้นไปใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น ผมอยากศึกษาการใส่โอเพ่นไทป์จากโปรแกรมอื่นบ้าง เช่น ms volt ครับ แต่ดูเหมือนมันจะยากครับ พี่ๆทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับ จะเป็นพระคุณหาที่สุดไม่ได้ครับ ...มีหลายประเด็นอยากเรียนถาม แต่ก็ขอไว้แค่นี้ก่อน ไว้ถามในโอกาสต่อไปครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

รู้สึกว่าโปรแกรม microsoft word จะไม่รองรับระบบ opentype ครับ  เจ๋ง

perfectionist
MS Volt มันออกจะไม่ค่อยเวิร์คนะครับ
ส่วนตัวผมรู้สึกว่าเขียน Script ใน Fontlab ดูจะง่ายกว่า
ทรบว่ามา ใส่ใน ms volt มันทำงานใน เวิร์ด ด้วย แตฟอนต์แลอ ไม่ทำงาน อาจเป็นบางฟอนต์ อีกปัญหาหนึ่งอยากเรียนถามก็คือ แก่ก่อนใช้ win xp ใช้งาน Mozilla Firefox ได้ดี หมายถึงโอเพ่ทไทป์ทำงานน่ะครับ แต่พอมา win 7 มันไม่ทำงานโดยประประการทั้งปวง ไม่รู้เป็นอะไร งง ครับ งง งง งง
หน้า: [1]