หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขออนุญาต นำ font ไปใช้ง  (อ่าน 3475 ครั้ง)
1. กรณีการนำ font เพื่อทำ poster ไวนิล แผ่นพับประกาศประชาสัมพันธ์ ต้องขออนุญาตเจ้าของ font ทุกครั้งที่ทำหรือไม่
2. นำไปใช้ใน file powerpoint เพื่อประกอบการสอน ต้องขออนุญาตหรือไม่
3. นำfontไปตกแต่งตัวหนังสือในเอกสารประกอบการสอน ต้องขออนุญาตทุกครั้งหรือไม่
4. นำ font ไปเป็นข้อความในไฟล์รูปภาพ ตกแต่งใน websie ของ ร.ร. ต้องขออนุญาตหรือไม่

รบกวนไขความกระจ่างด้วยครับ
จะได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง
ขอก๊อปปี้มาจากหน้าดาวน์โหลดฟ๐นต์

แอบอ้าง
ฟอนต์.คอม เป็นเว็บไซต์สำหรับผู้สนใจในการออกแบบและใช้งานตัวอักษรและแลกเปลี่ยนความรู้ด้านการออกแบบอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง เราทำตัวเหมือนเป็นสหกรณ์รวบรวมและเผยแพร่แบบอักษรไทย ที่ผมและเพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์ได้สร้างสรรค์ไว้ ลิขสิทธิ์ของผลงานทุกชิ้นที่ปรากฏในเว็บนี้ โดยเฉพาะแบบอักษรภาษาไทยทำเองทั้งหลาย นั้นเป็นของผู้สร้างสรรค์ ซึ่งอนุญาตให้ฟอนต์.คอมนำมาเผยแพร่ ดังนั้นเราจึงอนุญาตให้คุณดาวน์โหลดฟอนต์ต่างๆ ไปใช้งานได้ฟรี ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด เว้นแต่จะมีการกำหนดสัญญาอนุญาตเป็นพิเศษจากผู้สร้างสรรค์ (ซึ่งระบุไว้ในเอกสารแนบหรือข้อความแสดงสัญญาอนุญาตของแต่ละฟอนต์) .. ฟอนต์.คอม ขอเป็นอีกหนึ่งแรงขับเคลื่อนเล็กๆ ให้กับวงการออกแบบกราฟิกร่วมสมัยของไทยให้โตวันโตคืน .. ทั้งนี้ เรายินดีรับเผยแพร่ผลงานแบบอักษรไทยทำ

แปลว่า ถ้าเป็นฟอนต์ที่ดาวน์โหลดจากเว็บนี้ เอาไปใช้ได้ทั้งหมดนั่นโดยไม่ต้องขออนุญาตครับ
(เว้นแต่ว่า คนทำฟอนต์จะกำหนดไว้เป็นแบบอื่น ซึ่งต้องดูเป็นกรณีๆ ไปครับ)

แต่ถ้าเป็นฟอนต์จากแหล่งอื่น ก็แล้วแต่นะครับ ว่าฟอนต์นั้นกำหนดลิขสิทธิ์ไว้ว่ายังไง
อาจจะฟรีเหมือนกันกับที่นี่ หรืออาจจะต้องขออนุญาตก่อน
อาจจะต้องจ่ายเงิน (เข้าข่ายขออนุญาตใช่มะ) ก่อนเอาไปใช้
ซึ่งรายละเอียดอ่านได้ที่กระจู๋สองอันข้างบนที่ปักหมุดอยู่ในหมวดนี้นะครับ

ฮิ้ววว

(ตายละ รู้สึกเหมือนตัวเองพูดไม่รู้เรื่อง (เหงื่อแตกพลั่ก))
กร๊าก ก็ไม่รู้เรื่องน่ะสิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอก๊อปปี้มาจากหน้าดาวน์โหลดฟ๐นต์

แปลว่า ถ้าเป็นฟอนต์ที่ดาวน์โหลดจากเว็บนี้ เอาไปใช้ได้ทั้งหมดนั่นโดยไม่ต้องขออนุญาตครับ
(เว้นแต่ว่า คนทำฟอนต์จะกำหนดไว้เป็นแบบอื่น ซึ่งต้องดูเป็นกรณีๆ ไปครับ)

แต่ถ้าเป็นฟอนต์จากแหล่งอื่น ก็แล้วแต่นะครับ ว่าฟอนต์นั้นกำหนดลิขสิทธิ์ไว้ว่ายังไง
อาจจะฟรีเหมือนกันกับที่นี่ หรืออาจจะต้องขออนุญาตก่อน
อาจจะต้องจ่ายเงิน (เข้าข่ายขออนุญาตใช่มะ) ก่อนเอาไปใช้
ซึ่งรายละเอียดอ่านได้ที่กระจู๋สองอันข้างบนที่ปักหมุดอยู่ในหมวดนี้นะครับ

ฮิ้ววว

(ตายละ รู้สึกเหมือนตัวเองพูดไม่รู้เรื่อง (เหงื่อแตกพลั่ก))
เอาเป็นว่าฟอนต์ในเว็บนี้ใช้ฟรีไม่ต้องมาบอกก่อน แต่ถ้ามาขอบคงขอบคุณกันก็จะชื่นใจ
ส่วนฟอนต์อื่นที่หาได้จากเว็บบิต อาจจะเป็นการขโมยมาปล่อย เจ้าของจริงๆ อาจจะมาเจองานแล้วเรียกเก็บตังทีหลัง หมีโหด~

รู้เรื่องขึ้นมะ น้องดำเหงื่อตก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
กร๊าก ก็ไม่รู้เรื่องน่ะสิ
ฮือๆ~
เอาใหม่ๆ

ถ้าเป็นฟอนต์จากเว็บนี้ไม่ต้องครับ
(แต่ถ้ามาโพสต์ขอบคุณจะปลื้มมาก  ยิ้มน่ารัก)

ฟอนต์จากแหล่งอื่นก็ต้องดูกันต่อไป

(ตัวอย่างทั้งฟอนต์แจกฟรีซึ่งไม่ต้องขออนุญาต และไม่แจกฟรีซึ่งต้องซื้อก่อน
เชิญกระจู๋นี้)

ฟังดูรู้เรื่องแล้วใช่มะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ
เย่ มีคนรู้เรื่องแล้ว
ปลาบปลื้ม  อืมมมมห์
ชิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เข้ามางงค่ะ   ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
หน้า: [1]