หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการทำหนังสือด้วย Indesign  (อ่าน 78021 ครั้ง)

_ก่อนอื่นก็ต้องสวัสดี พี่ๆ ชาวฟ้อนต์ [ดอท] คอม รวมไปถึงผู้ที่แวะเวียนเข้ามาในกระจู๋นี้ด้วยนะครับ
(ไม่แน่ใจว่าตั้งกระจู๋ถูกห้องหรือเปล่า? แหะๆ)

_มาวันนี้ก็คือว่าอยากสอบถามพี่ๆ ชาวฟ้อนต์อ่ะครับว่า ตอนนี้ผมมีงานเกี่ยวกับการทำไกด์บุ๊ค ขนาด A6 อ่ะครับ
แล้วผมก็สนใจโปรแกรม Indesign อ่ะครับ ลองเล่นๆ คราวๆ ดูแล้วก็คิดว่าน่าจะทำได้
ผมพอมีพื้นฐานเกี่ยวกับชอปกับอิรัตน์บ้าง (ถึงมันจะน้อยนิดก็ตามที 555)
แต่ผมมีข้อสงสัย ก่อนจะลงมือทำจริงๆ อ่ะครับ รบกวนพี่ๆ ที่พอรู้ชี้แจ้งแถลงไขหน่อยนะครับ  เศร้า

คำถาม
     1.  ผมสงสัยว่าในการทำหนังสือหลายๆ หน้าขนาดนี้้ เราสามารถที่จะทำในเวิร์ด จัดรูปแบบต่างๆ ให้เสร็จแล้ว Import เข้าใน Indesign
ได้ไหมครับ ผมลองจัดหน้าดูใน Indesign แล้ว แลจะลำบากมากเลยอ่ะครับ โดยเฉพาะการแทรกรูป?
     2.  การตั้งค่าต่างๆ ใน Indesign จำเป็นต้องตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ?
     3.  การตั้งค่าขอบกระดาษ ต้องตั้งเท่าไหร่ถึงจะพอดี?
     4.  เรื่องการพิมพ์เป็นรูปเล่มนี่ ราคาในการพิมพ์จะแพงมากไหมครับ (ทำ 100 เล่มโดยประมาณครับ)

_คำถามมีประมาณนี้ครับ ยังไงถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนพอรู้แนะนำผมหน่อยนะครับ  ไหว้
ปล.ตอนนี้ใช้ Indesign CS3 อยู่ครับ

ขอบคุณครับ
ข้อ 1 คิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ

ข้ออื่น ๆ ไม่ชัวร์
แต่แนะนำให้ลองไปทีนี่ครับ http://www.indesignthai.com/  ปลื้ม

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
_ก่อนอื่นก็ต้องสวัสดี พี่ๆ ชาวฟ้อนต์ [ดอท] คอม รวมไปถึงผู้ที่แวะเวียนเข้ามาในกระจู๋นี้ด้วยนะครับ
(ไม่แน่ใจว่าตั้งกระจู๋ถูกห้องหรือเปล่า? แหะๆ)

_มาวันนี้ก็คือว่าอยากสอบถามพี่ๆ ชาวฟ้อนต์อ่ะครับว่า ตอนนี้ผมมีงานเกี่ยวกับการทำไกด์บุ๊ค ขนาด A6 อ่ะครับ
แล้วผมก็สนใจโปรแกรม Indesign อ่ะครับ ลองเล่นๆ คราวๆ ดูแล้วก็คิดว่าน่าจะทำได้
ผมพอมีพื้นฐานเกี่ยวกับชอปกับอิรัตน์บ้าง (ถึงมันจะน้อยนิดก็ตามที 555)
แต่ผมมีข้อสงสัย ก่อนจะลงมือทำจริงๆ อ่ะครับ รบกวนพี่ๆ ที่พอรู้ชี้แจ้งแถลงไขหน่อยนะครับ  เศร้า

คำถาม
     1.  ผมสงสัยว่าในการทำหนังสือหลายๆ หน้าขนาดนี้้ เราสามารถที่จะทำในเวิร์ด จัดรูปแบบต่างๆ ให้เสร็จแล้ว Import เข้าใน Indesign
ได้ไหมครับ ผมลองจัดหน้าดูใน Indesign แล้ว แลจะลำบากมากเลยอ่ะครับ โดยเฉพาะการแทรกรูป?
     2.  การตั้งค่าต่างๆ ใน Indesign จำเป็นต้องตั้งค่าอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ?
     3.  การตั้งค่าขอบกระดาษ ต้องตั้งเท่าไหร่ถึงจะพอดี?
     4.  เรื่องการพิมพ์เป็นรูปเล่มนี่ ราคาในการพิมพ์จะแพงมากไหมครับ (ทำ 100 เล่มโดยประมาณครับ)

_คำถามมีประมาณนี้ครับ ยังไงถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนพอรู้แนะนำผมหน่อยนะครับ  ไหว้
ปล.ตอนนี้ใช้ Indesign CS3 อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

ช่วยตอบเท่าที่ตอบได้แล้วกันนะครับ
1. ผมว่า เราน่าจะทำให้เสร็จสรรพในโปรแกรมเดียวครับ จริงๆ พวกลูกเล่นใน indesign มันก็มีให้กว้างและครอบคลุม มากกว่าใน Word อีกนะ
แต่ถ้าสมมุติ ว่าจะทำใน Word จริง วิธีเอามาโยนใส่ Indesign ก็ไม่ยากครับ
แค่คุณ Save งานเป็นไฟล์ Word ธรรมดาๆ โดยจัดตกแต่งอะไรใน Word ให้เรียบร้อย
แล้วทำการ Place ย้ำว่า Place นะครับ ไม่ต้อง Import หรืออะไรทั้งนั้นนะครับ
เพราะว่าถ้าจะ Import มันจะได้เฉพาะไฟล์ type XML จ้า

ทำตัวอย่างมาให้ดู  เกย์ออก

อ้อ ลืมโม้ว่า ถ้าเรา Place จาก Word สู่ Indesign เราสามารถที่จะแยก Group เพื่อแยกออกเป็นชิ้นๆ ได้ด้วยนะครับ
จากภาพแรกใน Word มันติดกัน พอ Place มาใส่ Indesign ผมก็ แยกมันออกมาเพื่อขยับหรือปรับใช้ต่อไปได้ครับ
วิธีเอารูปมาแปะ ก็ใช้การ Place เอาครับ
ลองดูครับ ไม่ยากๆ  เจ๋ง

ส่วนข้อ 2

ส่วนใหญ่คนทำ จะตั้งค่าที่เรียกว่า เจ้า Master Page ครับ
มันทำอะไรได้ เจ้า Master Page นี่
มันเอาไว้ให้เราง่ายต่อการเซตค่า หน้ากระดาษหน่ะครับ
เช่น
สร้างให้ A เป็นหน้าตาแบบ  กร๊าก
สร้างให้ B เป็นหน้าตาแบบ  ฮือๆ~
สร้างให้ C เป็นหน้าตาแบบ  กรี๊ดดดดด

ทีนี้เวลาจะเอามาใช้ เราก็เลือกเลยครับว่า
อยากให้ 5 หน้าแรก เป็นฉาก เป็นพื้น เป็นฟอร์ม ประมาณ A
20 หน้าถัดมา ให้เป็นฟอร์ม B
2 หน้าสุดท้าย ฟอร์ม C ไรงี้

พวก Master Page จะช่วยให้เราไม่ต้องไปเซตค่าต่างๆ มากครับ
เน้นเซตครั้งเดียวแล้วกินยาว  กร๊าก(ดูได้จากการจัดวางหนังสือ หรือรูปแบบตำแหน่งภาพ ตำแหน่งตัวหนังสือ)

3.  การตั้งค่าขอบกระดาษ ต้องตั้งเท่าไหร่ถึงจะพอดี?
ตอบ ข้อ.3
เอาสั้นๆ ละกันครับ
มันอยู่ที่งานของเราครับ ว่าจะอยากให้เป็นแบบไหน
อยากให้ ตัวหนังสือเริ่ม Flow ห่างจากขอบมากมั้ย
หรือติดริมๆ กระดาษเลย เพื่อความเป็น Design
    สันหล่ะ ใช้เย็บแบบไหน ไสกาว หรือ มุงหลังคา
ไสกาวก็ต้องเผื่อพื้นที่เวลาเย็บไสกาว (นึกถึงหนังสือการ์ตูน จะเปิดอ้าออกได้ไม่สุด)
มุงหลังคา นึกถึง มติชนสุดสัปดาห์ มันกางออกได้กว้าง ไม่ต้องเผื่อพื้นที่อกในเยอะ เป็นต้น
แต่โดยทั่วไป ขอบในโดยรอบ 1 cm. อกใน ไสกาวอย่างน้อย 1.5 cm
ถ้า มุงหลังคาก็ รอบตัว 1 cm หรือมากกว่านั้น แล้วแต่เราครับ

4.  เรื่องการพิมพ์เป็นรูปเล่มนี่ ราคาในการพิมพ์จะแพงมากไหมครับ (ทำ 100 เล่มโดยประมาณครับ)
ตอบว่า
แพงครับ
ที่เห็นนิตยสาร หนังสือเขาขายเล่มละร้อยกว่าบาท นั่นเขาเพิมพ์แบบ 5,000 เล่มหน่ะครับ
ตกต่อเล่มเลยเหลือเท่านั้น
ถ้าจะคุยเรื่องแพงมากไหม มันขึ้นอยู่กับ จำนวนหน้า กี่สี่ พิมพ์บนกระดาษอะไร มีลูกเล่นอะไรไหม
กี่หน้ายก ขนาดงาน size เท่าไหร่   พิมพ์อย่างไร พิมพ์อะไร หน้าปกอย่างไร เคลือบ มัน ยิงสป็อต ปั้มนูน ฟอย   (เหงื่อแตกพลั่ก)
ต้อง ระบุมาให้ละเอียดยิบครับ ถึงจะกำหนดได้ พูดกว้างๆ ลำบากครับ

สงสัยตรงไหนอีก ลองถามมาครับ
เผื่อช่วยตอบได้   ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2010, 13:50 น. โดย ออยอิชี่ » บันทึกการเข้า

Indesign  ฮือๆ~
ไม่รู้เรื่องหรอก แต่มา + ออย  อ๊าง~

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
พี่ออยสุดยอด  เจ๋ง

ตั้งแต่เรื่องของผมแล้ว  กร๊าก ฮือๆ~

ตัวคนเดียว :]
ข้อ 1 คิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ

ข้ออื่น ๆ ไม่ชัวร์
แต่แนะนำให้ลองไปทีนี่ครับ http://www.indesignthai.com/  ปลื้ม

ลองไปดูแล้วครับ เนื้อหาเยอะมาก (แอบขี้เกียจอ่านเล็กๆ)  ฮี่...

ช่วยตอบเท่าที่ตอบได้แล้วกันนะครับ
1. ผมว่า เราน่าจะทำให้เสร็จสรรพในโปรแกรมเดียวครับ จริงๆ พวกลูกเล่นใน indesign มันก็มีให้กว้างและครอบคลุม มากกว่าใน Word อีกนะ
แต่ถ้าสมมุติ ว่าจะทำใน Word จริง วิธีเอามาโยนใส่ Indesign ก็ไม่ยากครับ
แค่คุณ Save งานเป็นไฟล์ Word ธรรมดาๆ โดยจัดตกแต่งอะไรใน Word ให้เรียบร้อย
แล้วทำการ Place ย้ำว่า Place นะครับ ไม่ต้อง Import หรืออะไรทั้งนั้นนะครับ
เพราะว่าถ้าจะ Import มันจะได้เฉพาะไฟล์ type XML จ้า

ทำตัวอย่างมาให้ดู  เกย์ออก

อ้อ ลืมโม้ว่า ถ้าเรา Place จาก Word สู่ Indesign เราสามารถที่จะแยก Group เพื่อแยกออกเป็นชิ้นๆ ได้ด้วยนะครับ
จากภาพแรกใน Word มันติดกัน พอ Place มาใส่ Indesign ผมก็ แยกมันออกมาเพื่อขยับหรือปรับใช้ต่อไปได้ครับ
วิธีเอารูปมาแปะ ก็ใช้การ Place เอาครับ
ลองดูครับ ไม่ยากๆ  เจ๋ง

ส่วนข้อ 2

ส่วนใหญ่คนทำ จะตั้งค่าที่เรียกว่า เจ้า Master Page ครับ
มันทำอะไรได้ เจ้า Master Page นี่
มันเอาไว้ให้เราง่ายต่อการเซตค่า หน้ากระดาษหน่ะครับ
เช่น
สร้างให้ A เป็นหน้าตาแบบ  กร๊าก
สร้างให้ B เป็นหน้าตาแบบ  ฮือๆ~
สร้างให้ C เป็นหน้าตาแบบ  กรี๊ดดดดด

ทีนี้เวลาจะเอามาใช้ เราก็เลือกเลยครับว่า
อยากให้ 5 หน้าแรก เป็นฉาก เป็นพื้น เป็นฟอร์ม ประมาณ A
20 หน้าถัดมา ให้เป็นฟอร์ม B
2 หน้าสุดท้าย ฟอร์ม C ไรงี้

พวก Master Page จะช่วยให้เราไม่ต้องไปเซตค่าต่างๆ มากครับ
เน้นเซตครั้งเดียวแล้วกินยาว  กร๊าก(ดูได้จากการจัดวางหนังสือ หรือรูปแบบตำแหน่งภาพ ตำแหน่งตัวหนังสือ)

3.  การตั้งค่าขอบกระดาษ ต้องตั้งเท่าไหร่ถึงจะพอดี?
ตอบ ข้อ.3
เอาสั้นๆ ละกันครับ
มันอยู่ที่งานของเราครับ ว่าจะอยากให้เป็นแบบไหน
อยากให้ ตัวหนังสือเริ่ม Flow ห่างจากขอบมากมั้ย
หรือติดริมๆ กระดาษเลย เพื่อความเป็น Design
    สันหล่ะ ใช้เย็บแบบไหน ไสกาว หรือ มุงหลังคา
ไสกาวก็ต้องเผื่อพื้นที่เวลาเย็บไสกาว (นึกถึงหนังสือการ์ตูน จะเปิดอ้าออกได้ไม่สุด)
มุงหลังคา นึกถึง มติชนสุดสัปดาห์ มันกางออกได้กว้าง ไม่ต้องเผื่อพื้นที่อกในเยอะ เป็นต้น
แต่โดยทั่วไป ขอบในโดยรอบ 1 cm. อกใน ไสกาวอย่างน้อย 1.5 cm
ถ้า มุงหลังคาก็ รอบตัว 1 cm หรือมากกว่านั้น แล้วแต่เราครับ

4.  เรื่องการพิมพ์เป็นรูปเล่มนี่ ราคาในการพิมพ์จะแพงมากไหมครับ (ทำ 100 เล่มโดยประมาณครับ)
ตอบว่า
แพงครับ
ที่เห็นนิตยสาร หนังสือเขาขายเล่มละร้อยกว่าบาท นั่นเขาเพิมพ์แบบ 5,000 เล่มหน่ะครับ
ตกต่อเล่มเลยเหลือเท่านั้น
ถ้าจะคุยเรื่องแพงมากไหม มันขึ้นอยู่กับ จำนวนหน้า กี่สี่ พิมพ์บนกระดาษอะไร มีลูกเล่นอะไรไหม
กี่หน้ายก ขนาดงาน size เท่าไหร่   พิมพ์อย่างไร พิมพ์อะไร หน้าปกอย่างไร เคลือบ มัน ยิงสป็อต ปั้มนูน ฟอย   (เหงื่อแตกพลั่ก)
ต้อง ระบุมาให้ละเอียดยิบครับ ถึงจะกำหนดได้ พูดกว้างๆ ลำบากครับ

สงสัยตรงไหนอีก ลองถามมาครับ
เผื่อช่วยตอบได้   ปลื้ม

โหหหหวว ว  กรี๊ดดดดด ขอบคุณพี่ออยอิชี่ มากๆ นะครับ (เรียกพี่แล้วกันนะครับ  ปลื้ม)
ไงเดี๋ยวผมจะลองทำตามวิธีที่บอกนะครับ

_แต่ผมแอบงง กับเจ้า Master page ตามความเข้าใจที่อธิบายเจ้า Master page นี่เสมือนเป็นแบบฟอร์มได้ไหมครับ
แบบทำไว้แล้ว ค่อยเรียกใช้กับหน้าอื่นๆ เพื่อความสะดวกไม่ต้องมาตั้งค่าใหม่ ประมาณนี้เปล่าครับอ่ะครับ (ผมเข้าใจถูกไหมเอ่ย?)

อันนี้ฝากคำถามเพิ่มเติมนะครับ

1.  เกี่ยวกับการทำหน้าปกอ่ะครับ เราจะรู้ได้ไงว่าสันปกมีขนาดเท่าไหร่?
อันนี้ใช้นับกระดาษตามจำนวนแผ่นที่เราทำแล้ววัดเอาเองจะช่วยได้ไหมครับ หรือมีสูตรการคำนวณอะไรยังไงไหมครับ 
     2. หนังสือที่จะทำเป็นประมานนี้ครับ (ตามภาพ) *ไม่ใช่หนังสือธรรมะเหมือนในภาพนะครับ แหะๆ

*ความหนาของหนังสือประมาณนี้ได้เลยครับ แบบนี้เข้าเล่มแบบไสกาว ใช่เปล่าครับ?

3.  เรื่องของราคาในการพิมพ์ จะเกี่ยวไหมครับว่างานที่ทำขนาด A6 เป็นขนาดงานที่เล็ก เรื่องราคาจะถูกลงบ้างหรือเปล่าครับ
หรือไม่เกี่ยว (ยิ่งเล็กยิ่งแพงหรือเปล่า? *เข้าใจว่าเป็นงานเกี่ยวกับโรงพิมพ์) แล้วถ้าไปปริ้นตามร้านถ่ายเอกสารที่ครบวงจรหน่อย
จะช่วยลดราคาลงมาได้บ้างไหมครับ? (แอบสงสัยว่าเค้าจะปริ้นยังไง ให้เป็นหนังสือ แหะๆ) แล้วก็อีกอย่างเจอเว็บนี้ครับน่าสนใจ
http://www.fast-books.com เห็นในเว็บว่าพิมพ์น้อยก็รับ ราคาตามเว็บพวกนี้ น่าจะแพงหรือเปล่าครับ?

ปล.ทิ้งคำถามไว้แค่นี้ก่อนครับ (คำถามอาจไม่มีแก่นสารไปบ้าง)
เดี๋ยวลองทำตามคำแนะนำ สงสัยยังไงเดี๋ยวแวะมาใหม่นะครับ

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งนะครับ ไหว้ +
แบบทำไว้แล้ว ค่อยเรียกใช้กับหน้าอื่นๆ เพื่อความสะดวกไม่ต้องมาตั้งค่าใหม่ ประมาณนี้เปล่าครับอ่ะครับ (ผมเข้าใจถูกไหมเอ่ย?)
ตอบเรื่อง Master Page เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

สันปกนะครับ
แนะนำแบบนี้ ให้หาหนังสือเล่มที่เขาใช้เนื้อกระดาษเดียวกับเรา เย็บแบบเดียวกับเรา มาทำการวัดครับ
โดย หาเล่มที่มันใหม่ๆ หน่อยนะครับ ถ้าเอาเล่มที่อ่านหรือเปิดบ่อยแล้ว มันจะฟู หนาขึ้นหน่ะ เอาแบบเดิมๆ จากร้าน
หรือแอบพกไม้บรรทัด ไปทำฟอร์มวัดในร้านหนังสือเลยครับ  ฮ่าๆ ฮือๆ
แล้ววัดเฉพาะจำนวนหน้าที่เราคิดว่าจะทำเช่น  ทำ 120 หน้า เราก็ไปวัดเนื้อใน 120 หน้าอะไรแบบนี้
อย่าไปวัดรวมปกเน้อ

2. หนังสือที่เอามาโพสให้ดู เข้าเล่มแบบไสกาวครับ  เจ๋ง

3. พิมพ์แบบ A6 กับ A4 ยังไง A6 ก็ถูกกว่าครับ เพราะขนาดเล็กกว่า
ถ้าพิมพ์เยอะ พิมพ์กับโรงพิมพ์ถูกกว่า พิมพ์น้อยพิมพ์ที่ไหนก็แพงครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ส่วนร้านที่แปะลิ้งค์ให้ดู ไม่เคยไปใช้บริการ แล้วก็ผมไม่เคยทำหนังสือที่พิมพ์ประมาณ 100 อ่ะครับ เลยช่วยตอบไม่ได้  ฮือๆ~
ปรกติพิมพ์ 3000-5000-10000 อะไรแบบนี้ครับ ไหว้

มารบกวนพี่ออยอีกรอบครับ  ฮี่...
คือว่าผมสงสัย เกี่ยวกับการจัดรูปแบบของแบบอักษรอ่ะครับ
เหมือนในภาพในกรอบแดงทางฝั่งขวามือของภาพทั้ง 2 อย่างในเวิร์ดมันดูจะเนียนว่าและตัวอักษร+ช่องไฟในการกระจายของฟ้อนต์
พูดง่ายๆ มันสวยกว่า อย่างงี้ผมต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่า ให้ฟ้อนต์มันกระจายตัวเหมือนในเวิร์ดอ่ะครับ?
(ใน Indesign ผมเลือกจัดรูปแบบแบบ Justify all lines ครับ)

ส่วนในกรอบแดงทางฝั่งซ้าย ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการตัดคำใน indesign อ่ะครับ รู้สึกว่ามันตัดคำ (บางคำ) แปลกๆ
พอจะมีวิธีแก้ไขปัญหาตรงนี้ไหมครับ?

ปล.ขอบคุณอีกรอบครับ กับการชี้แจ้งแถลงไขกับคำถามครั้งก่อน แหะๆ  ไหว้
 ปลื้ม

MS WORD

INDESIGN

justify ของ word มีการขี้โกงปรับช่องไฟด้วยครับ
ส่วนของ indesign เพิ่มช่องว่างระหว่างวรรคเฉยๆ มันเลยเป็นแบบนั้น

justify ของ word มีการขี้โกงปรับช่องไฟด้วยครับ
ส่วนของ indesign เพิ่มช่องว่างระหว่างวรรคเฉยๆ มันเลยเป็นแบบนั้น

อย่างนี้จะแก้ปัญหาัยังไงอ่ะครับ  งง
ถ้าถามผม ผมใช้วิธีการเคาะเอาครับ  กร๊าก

แต่ว่า ปรกติผมก็คลิกเนื้อทั้งหมด
แล้วปล่อยให้มัน Flow ไปนะ
มันก็ไม่ห่างแล้วนะ
เหมือนว่าใน CS4 มันจะตัดคำให้ (เหงื่อแตกพลั่ก)

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาลองแล้วจะมาบอกอีกทีครับ
ปรกติจัดหน้าเนื้อ Text อังกฤษ มันก็ไหลลื่นปรกติหน่ะครับ 
ไม่ได้จัดเนื้อ Text ภาษาไทยนานแล้ว ฮือๆ~

ปกติผมปรับตรงนี้อะครับ ตรง Panel ที่ชื่อ Paragraph > Justification

แล้วก็นี่

ปรับตรง Maximum ของ Letter Spacing ให้มันกระเตื้องขึ้นมาจาก 0%

หรือไปปรับตอนแต่ง Paragraph Style (ที่อยู่ใน Panel ที่ชื่อ Paragraph Style)

พบว่าไม้เอกอะไรก็ทำให้ตรงกะพยัญชนะให้ครับ ประทับใจมากๆ  กรี๊ดดดดด
(ของผม CS4 นะ)

(ไม่รู้ว่าปกติเขาปรับยังไงนะครับ มือใหม่เหมือนกัน = = แต่ผมปรับอย่างนี้แล้วมัน Work ง่ะ  ฮือๆ~)
ปกติผมปรับตรงนี้อะครับ ตรง Panel ที่ชื่อ Paragraph > Justification

แล้วก็นี่

ปรับตรง Maximum ของ Letter Spacing ให้มันกระเตื้องขึ้นมาจาก 0%

หรือไปปรับตอนแต่ง Paragraph Style (ที่อยู่ใน Panel ที่ชื่อ Paragraph Style)

พบว่าไม้เอกอะไรก็ทำให้ตรงกะพยัญชนะให้ครับ ประทับใจมากๆ  กรี๊ดดดดด
(ของผม CS4 นะ)

(ไม่รู้ว่าปกติเขาปรับยังไงนะครับ มือใหม่เหมือนกัน = = แต่ผมปรับอย่างนี้แล้วมัน Work ง่ะ  ฮือๆ~)

อ๊ากกกกกก!  กรี๊ดดดดด
ใช้ได้ๆ ครับคุณ Zafire06 สำหรับช่องไฟในการกระจายของฟ้อนต์
ส่วนการตัดคำ (บางคำ) ยังเหมือนเดิมเลย

สงสัยผมคงต้องนั่งเคาะเหมือนที่พี่ออยบอก  ฮือๆ~

ปล.ยังไงก็ขอบคุณ Zafire06 มากๆ นะครับ +
ปล 2. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับพี่ออย ที่จะมาบอกคำตอบอีกที (เบื่อหรือยังกับคำถามครับ แหะๆ) +
ตอบครับ
ลองโปรย Text แล้ว
+ กับ ไปถามเพื่อนๆ ที่จัดเนื้อหนังสือ Text ภาษาไทย
ให้คำตอบตรงกันว่า
ต้องเคาะเอาเองครับ  กร๊าก
กดพวก space bar   บีบหรือกระจายช่องไฟ หรือ กด Shift+Enter
ใช้ 3 อย่างนี้หน่ะครับ

ส่วนพวกจัด justify
ผมใช้แบบจัดข้างบนในรูปเป็นหลักหน่ะครับ

ปล. อีกวิธีนึงที่เขาใช้กันคือ ใช้ Hardlock ก.ไก่ ครับ  ฮ่าๆ ฮือๆ

หน้า: [1] 2