หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 [65] 66 67 68

ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์ประจำยุคสมัยเรา:ออกแบบสังคม  (อ่าน 393816 ครั้ง)
ได้ดูเหมือนกันครับตอนที่เรื่องเล่าเช้านี้ พูดถึงเรื่องภาพ และ ศอฉ ออกมา

พอตัดกลับมา เฮียสิลืมพูดเลย
เซ็ง!

ชื่อผลงาน : Machine Human
แนวคิด : ความจริงสีขาวของแสงนั้นมันมาจากการรวมสีทุกสีเข้าด้วยกัน
     ถ้าต่างคนต่างไม่มีอคติทางความคิด ไม่ต้องใช้เครื่องอะไรก็เข้ากันได้
     แต่ในความเป็นจริง อยากให้มีเครื่องฟอกซักเครื่อง ที่จะทำให้เข้ากันง่าย
     จะได้ไม่ยุ่งยาก ในการต้องแก้ปัญหาเรื่องความคิด
โดย : แพน กุมภาพันธ์ (mashimoro_th@hotmail.com)
ทำอะไรอยู่ในสังคมไทย : เป็นคนทำเว็บที่เขียน PHP ได้
คติพจน์ : ถ้ามีเครื่องฟอกคนได้จริงๆคงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2010, 20:29 น. โดย tpalana » บันทึกการเข้า

ชื่อผลงาน : (How much) ราคาเท่าไหร่ ?
แนวคิด : ตอนแรกตั้งคำถามกับประเทศไทยว่า "สิ่งที่ต้องสูญเสียในเหตุการณ์ครั้งนี้มันมากเท่าไหร่ ?"
  คิดว่าสิ่งที่เราสูญเสียจากเหตุการณ์ครั้งนี้มันประเมินราคาได้หรือ ?
  ก็เลยอยากจะสะท้อน ออกมาสะกิดใจคนดู ว่าคิดว่าที่เราต้องสูญเสียไปน่ะมันราคาเท่าไหร่ ?
  แนวคิดนี้ออกจะแรงอยู่บ้าง ถ้าจะใส่รูปคนตาย รูปโรงศพ ก็ออกจะแรงเกินไป เลยพยายามทำให้มันดู Soft ลงหน่อย
  ถ้าไม่ตรงกับแนวคิด(concept) ของงานคัดทิ้งได้เลยครับ
โดย : ตี๋ (Idea 1%),แพน กุมภาพันธ์ mashimoro_th@hotmail.com (Graphics+Idea 99%)
ทำอะไรอยู่ในสังคมไทย : นักศึกษา,เป็นคนทำเว็บที่เขียน PHP ได้
คติพจน์ : สำหรับตอนนี้คิดว่า น้ำดีๆ น้อยๆ นิดๆ ค่อยๆ ช่วยกันหยดลงไป ดีกว่าก๊อกน้ำที่ปิดตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2010, 20:29 น. โดย tpalana » บันทึกการเข้า
ปืนนั่นหลายหมื่นนะครับ ฮือๆๆ

ปล.ตัดคำว่าราคาเท่าไหร่ออกน่าจะเจ๋งกว่านี้

ไม่เอาคนตายมาด้วยล่ะ  น้องดำ

แล้วกระเป๋าหลุยส์นั่นเค้าจะมาว่าอะไรมั้ย  น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
แหม ทั้งสองงานน่าเอามาพัฒนาต่อได้อีกเยอะเลยครับ
เกลาๆ อีกหน่อยแหล่ม เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปล.ตัดคำว่าราคาเท่าไหร่ออกน่าจะเจ๋งกว่านี้
ตอบ ไม่อยากตัดทิ้งครับ เพราะใจจริงอยากให้คนทั่วไปที่ไม่ต้องเป็นศิลปินดูได้ด้วย อยากให้ดูง่ายๆ ครับ

แล้วกระเป๋าหลุยส์นั่นเค้าจะมาว่าอะไรมั้ย
ตอบ อันนี้ไม่ทราบครับ 5 5 5
 :46:ขอบคุณมากนะค่ะ อ๊าง~
ขอบคุณมากนะค่ชอบ ๆ นะค่ะ ฮี่...

ไม่เอาคนตายมาด้วยล่ะ  น้องดำ

แล้วกระเป๋าหลุยส์นั่นเค้าจะมาว่าอะไรมั้ย  น้องดำ

ไม่แน่ใจเรื่องว่าไม่ว่านะลุง.. แต่ส่วนมากเวลามีโฆษณาหรืองานอาร์ตเนี่ย
จะเห็นเค้ารีทัชเอาโลโก้สินค้าออก ซึ่งไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร
แต่คงป้องกันไม่ให้เกิดลักษณะโฆษณาแฝง หรือการเอาแบรนด์เค้ามาสร้างภาพพจน์
จริงๆเอาเทรดมาร์ค (เค้าเรียกเครื่องหมายการค้าป่ะ?) มาใส่มันไม่เป็นไรมั้ง
เพราะเป็นงานที่ไม่ได้ทำเพื่อการค้าการโฆษณา (เหมือนงาน Andy Warhol น่ะค่ะ)

แต่....

ตอบ ไม่อยากตัดทิ้งครับ เพราะใจจริงอยากให้คนทั่วไปที่ไม่ต้องเป็นศิลปินดูได้ด้วย อยากให้ดูง่ายๆ ครับ

เวลาคนมาดูงาน งานที่มันเข้าใจง่ายมันก็ดีนะคะ
แต่บางทีถ้าเค้าได้คิดได้ทำความเข้าใจ งานก็จะมีคุณค่าขึ้น ไม่ใช่ดูแล้วก็จบไปอ่ะ
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ.. ไม่ได้บอกว่างานแนวนี้ไม่มีคุณค่านะคะ อย่าเข้าใจผิดล่ะ  น้องดำเหงื่อตก

อันบัน ♥
คุณ miruneena ส่งมาใน Flickr Group ครับ

thailand land of smile

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ชื่อผลงาน Thailand Land of smile :)
โดย miruneena
แนวคิด อยากให้คนไทยกลับมาเป็นเหมือนเดิม หันไปทางไหนก็มีแต่รอยยิ้มที่จริงใจให้แก่กัน

เติมข้อมูลให้ครับ คนทำคือน้องแอม รุ่นน้อง

I ROCK , THEREFORE I AM

ชื่อผลงาน Thailand Land of smile :)
โดย miruneena
แนวคิด อยากให้คนไทยกลับมาเป็นเหมือนเดิม หันไปทางไหนก็มีแต่รอยยิ้มที่จริงใจให้แก่กัน

เติมข้อมูลให้ครับ คนทำคือน้องแอม รุ่นน้อง

ถ้าเขาทำวิธีเดียวกับที่ผมคิด เอาถ้วยไปเลยครับ  ง่ะ
วันนี้ที่งานรับเพื่อนใหม่ธรรมศาสตร์มีโปสการ์ดออกแบบสังคมไปแจกเพียบเลย
แต่เหมือนไม่มีคนสนใจเลยอ่ะ ไม่พูดบนเวทีด้วย แอบหยิบมา 2 อันก็โดนฝนเปียกอีก T^T
ผมไม่ค่อยอยากจะพูดนะครับ รู้มาจากเพื่อนอีกทีนึง  ง่ะ
(ว่าม.นี้ไม่ค่อยสนใจโลกภายนอก เรียนเอาถ้วยอย่างเดียว)
หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 [65] 66 67 68