หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้อง canon มือ 2  (อ่าน 24627 ครั้ง)
พอดีว่าจะซื้อกล้องคุณภาพซักตัว เอามาหัดถ่าย
คำว่าหัดถ่ายของเรานี่คือ ไม่มีความรู้พื้นฐานด้านการใช้กล้องตัวใหญ่หรือว่า DSLR มาก่อนเลยนะ
เพราะปกติที่ถ่ายรูป เราจะใช้กล้องคอมแพ๊ค ธรรมด๊า ธรรมดา

พอดีว่า กล้องดิจิตอลของเรา มันพัง...แล้ว  ฮี่ๆ และถ่ายได้ไม่ตรงกับความต้องการ
และอยากจะเวอร์ถืิอกล้องตัวใหญ่ๆ ซักตัว  เอือม

เราก็เลยจะเริ่มจากซื้อกล้องมือ 2 ซักตัว
วันนี้ไปถามพี่ที่รู้จักกันมา ได้ตัวเลือกเป็น canon มาสองตัว

ตัวแรก Canon 40D ราคาราวๆ 19000 บาท
         การใช้งานประมาณ 1 ปี แต่ถ่ายไม่กี่รูป

อีกตัวคือ Canon D400 ราคาราวๆ 9000

ยังไม่เห็นตัว...รู้ราคามาคร่าวๆ และไปจับๆ คลำๆ มาแล้วนิดหน่อย
ตัว 40D ก็ใหญ่และหนักกว่า แต่เราไม่รู้ว่ามันต่างกันยังไง
รบกวนปรึกษาด้วยนะค้าบบบบบ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ถ้าเอาคุณภาพก็เชียร์ 40D แต่ถ้าจะเอามาหัดก็ 400D เกรียน

ส่วนตัวแล้วใช้ 400D มันก็โอเคอยู่นะ อายุก็หลายขวบละ ไม่ได้เสียอะไร
ทีนี้ก็อยู่ที่ว่าสภาพมันโอเคไหม แล้วพวกเลนส์เลินอะไรมันมีมาให้แค่ไหนจ้ะ
(อีกล้องพวกนี้มันไม่ได้จบในตัว ถ้าจะถ่ายให้ดีให้เมพไรงี้มันก็ต้องเสริมปลั๊กอินน่ะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปลั๊กอิน มันนี่เอ้าท์  เกรียน
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก

แต่พอลองหลายๆเลนส์ ผมชอบอีเล่นคิทที่มากับ 400D สุดนะ  กร๊าก

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
400D ก็มีเลนส์คิดแถมให้นั่นแหละ
แต่ว่า 40D นี่ ต้องไปซื้อเลนส์มาใส่เพิ่มเอง

คิดว่า ซื้อมาคงไม่เปลี่ยนกล้องบ่อยๆ
แต่ถ้าคุณภาพมันต่างกันไม่มาก
หมายถึงคุณภาพตัวกล้อง และคุณภาพรูป ฟังก์ชั่น..ต่างๆ ไม่ต่างกันชัดเจน
ก็อาจจะเล็งตัวที่ราคาไม่แพงไว้ก่อนไง

รึใครมีรุ่นไหนมาขายต่อ โพสบอกได้นะ  กรี๊ดดดดด

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
40D มือสอง 19000 แพงไปมั้ยครับ ลองไปดูที่โฟโต้ไฟล์มีถูกกว่านี้เยอะเลยนะ เกรียน

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
50D 17000 ก็มีนะครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ปัญหาอยู่ที่ว่า...ซื้อมือ 2 จากที่อื่นมา
ก็ดูไม่เป็นอีกนั่นแหละ   กร๊าก

พาคนที่ดูเป็นไปด้วยสิ
ตอนตูซื้ออุปกรณ์มือสองนะ หาอ่านคู่มือจากเน็ตแหลกเลย
กูเกิ้ลช่วยได้จริงๆ นะ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาง่ายๆ ก็

ลองหมุนวงล้อดู (เค้าีเรียกว่าอะไรกันแน่นะ กร๊าก) ถ้าไม่หลวมก็โอเคครับ
แล้วก็ถอดเลนส์ออก เอากล้องไปส่องกะไฟขาวๆ แล้วดูว่าไม่มีฝุ่นหรืออะไรจับ
ลองกดปุ่มทุกปุ่ม ให้มันใช้ได้ทุกปุ่ม
กล้องบางตัวสภาพภายนอกเยินๆ ถลอกเยอะแยะ
แต่ภายในอาจจะดีกว่าตัวที่ข้างนอกดูดีแต่ข้างในเละเทะก็ได้นะฮะ กรี๊ดดดดด

แค่นี้แหละ ผมพาเพื่อนไปซื้อก็ดูให้แค่นี้แหละ กร๊าก

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
เฮ้ยย ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าจะเอารุ่นไหนดี
ปล. บ้านอยู่ติดทะเล..คาดว่าคงเอาไปถ่ายทะเลบ่อยๆ

เพราะฉะนั้น..มันจะมีปัญหาอะไรมั้ย  ฮือๆ~
ใจเริ่มเทไปที่ตัวถูกละนะ แต่กล้องโดนไอทะเลบ่อยๆ นี่หนะซิ

400D โลด  40D มันดีกว่าก็จริง แต่เริ่มหัดถ่าย 400D ก็เพียงพอจนแทบจะเหลือใช้แล้ว

อีกประการ 40D หนักและใหญ่กว่า 400D นะ ถึงจะไม่เยอะ แต่ถือกล้องถ่ายนานๆ แล้วจะอยากปาทิ้ง

อืมมม...
ใจจริงอยากเชียร์ 500D 50D มากกว่านะ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

อยากได้กล้องนิค่อนมือสองอยู่เหมือนกัน กะเลนส์ไวด์ๆซักตัว
แต่ตอนนี้ไม่ได้จับกล้องถ่ายรูปมาเกือบปีแล้ววว  งานหนั๊กหนัก และไร้ซึ่งแรงบันดานใจ หรือพูดง่ายๆว่าขี้เกียจ ฮือๆ~

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
D90 ฮี่... ฮี่... ฮี่... ฮี่... ฮี่... ฮี่... ฮี่...

ล้อเล่นน

ผมเชียร์ 50D ครับ 40D ราคานี้แพงไปครับ ถ้าว่าบ้านอยู่ใกล้ทะเล ก็ระวังไอทะเลกับความชื้นดีๆนะครับ
(5DmkII ก็พังมาแล้วเพราะไอทะเล แป่ว)
ที่เชียร์รุ่นใหญ่เพราะเห็นว่าไม่อยากเปลี่ยนกล้องบ่อย แล้วพวกนี้ที่มันหนัก เพราะ body เป็นแม็กนิเซี่ยมอัลลอยด์(มั้งนะ ถ้าจำไม่ผิด) มันเลยทนไม้ทนมือ แล้วก็สามารถรัวแบบ 6 รูปต่อวิ อะไรงี้ได้ ไฟล์ก็สวยกว่า(ถ้าไม่ชอบแต่งรูปใน ps นะ)

หรืออยากประหยัดก็ 400D โล้ด

หน้า: [1] 2 3 4 5