หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มfont ทำไง ใน Illus cs4  (อ่าน 36837 ครั้ง)
สวัสดีค่ะ

ตอนนี้ได้ใช้illus cs4 แต่จะใส่ฟอนที่ดาวโหลดมาไม่ทราบว่าทำไงค่ะ
ก็ add font ตามปรกติครับ

ไปที่ Control Panel/Font

แล้วก็เอาฟอนต์ที่โหลดมา พร้อมคลายซิป แล้วก็โยนใส่ไปในกล่อง Font ได้เลย  เจ๋ง

ดีค่ะ

มันไม่ได้เหมือนเวอร์ชั่นเก่าๆหรอค่ะที่ต้องเข้า program file>common file> adobe>font หรอค่ะ แต่ตัวcs4 illusหาแล้วมันไม่มี font folder
แสดงว่า คุณยังไม่ได้ลงฟอนต์ แน่ๆ เลย (เหงื่อแตกพลั่ก)

ลอง Install font ดูก่อนนะครับ
วิธีลงก็อย่างที่บอกไป

คลิก Start แล้วไปที่ Control Panel/Font แล้วเลือก Install New Font (ก็ให้ Browze หา font ที่คุณโหลดมาเก็บไว้ที่ไหนก็ Browze ที่นั่นครับ)

ถ้าลองทำตามด้านบนแล้วยังไม่เห็นฟอนต์ขึ้นในโปรแกรม สันนิษฐานได้ว่า
1. คุณลงฟอนต์จำนวนมากเกินไปในเครื่อง
2. ฟอนต์นั้น ไม่รองรับ Illustrator CS4

ลองดูนะครับ เจ๋ง

ขอบคุณค่ะ ใช้ได้แล้วค่ะ
หน้า: [1]