หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเท่าที่รู้  (อ่าน 11325 ครั้ง)
วันที่พ่อผมเข้าโรงพยาบาล ผมเข้าเมือง
จอดรถแล้วเดินลงมา เจออาจารย์ที่สอนตอนผมอยู่มอห้า
ถามว่า ภูกระดึงไปไหน
ผมบอกว่า พ่อผมเข้าโรงพยาบาล จะไปเยี่ยมพ่อครับ
อาจารย์บอกว่า โชคดีนะ

ไม่มีอะไรครับ บังเอิญว่าถ้าเจอคำนี้ ผมจะนึกถึงเหตุการณ์วันนั้น
เท่านั้นแหละครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อาจเป็นเพราะสิ่งที่รออยู่ไม่อาจรู้ได้
ถึงอาจรู้ ก็อาจทำอะไรไม่ได้
และ ทุกคนมีเรื่องราว เส้นทางของตัวเองที่ต้องไป
สิ่งที่เราทำได้จึงมีแค่พูดว่า"โชคดีนะ"

ในแสงแดดบ่าย บ้านเมืองวุ่นวาย
หลายคน หลายเรื่อง เข้ามาในหัว
บ้างเป็นเพื่อนเก่าสมัยเด็กที่จากกันไปนาน
บ้างเป็นคนที่ทำหน้าที่เสี่ยงอันตราย
คนเหล่านี้ล้วนมีความหมายกับชีวิตเรา
บางทีข้อความที่เราส่งไปถึงเขาได้ก็แค่ "โชคดีนะ"

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ผมเพิ่งมีโอกาสได้ดูหนังไทยเรื่อง เฉิ่ม
ในเรื่องนี้ผมชอบหลายอย่าง ชอบดารานำชาย
ชอบดารานำหญิง(มาก)เป็นการสวนตัว
ในหนังเอ่ยถึง อาว์ธรรมรงค์ เพชรสุนทร ดีเจเพลงลูกทุ่ง
มีคลื่นเอเอ็มเป็นฉากประกอบพร้อมนิยายวิทยุ

ในเนื้อหนังผมคงไม่เขียนถึง
แต่เมื่อดูแล้ว ก็คิดถึงคำว่า คิดถึง
คำนี้จะว่าไปก็แปลกเหมือนกัน
ถ้าใช้มันไม่ดี โอกาสที่คนได้รับคำนี้ไป
จะมีการเข้าใจในเชิงอย่างอื่นก็ได้
เช่น เชิง รัก เชิง ชู้สาวอะไรไปโน่น
แต่คำอื่น เช่น ระลึกถึง ก็เป็นทางการไปอีก
บ่อยไปผมใช้คำว่านึกถึง ทั้งๆที่จริงก็คิดถึงนั่นแหละ

ถ้าเราคิด และถึง ได้จริงอย่างที่คำ คำว่า คิดถึงบอก
คงดีไม่น้อย

บางวันผมคิดถึง เพื่อนที่จากลาไปไกล
แล้วก็ได้แต่คิดถึงอยู่แบบนั้น
คิดถึงแบบที่ไม่ได้อยากบอก อยากส่งข่าว
อยากโทรไปหรืออะไรเลย
อยากให้คิดถึงเป็นคลื่นอะไรสักคลื่น
พอเราคิดถึงใครเขาจะรู้สึกจี๊ด นึง
แบบนี้น่าจะพอ

เพราะคิดถึง จึ่งคิดถึง
และเฉิ่มก็เจ๋ง
นวลนางปรางหมอง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

คำในเพลงที่ติดใจผมมานานอีกคำหนึ่ง
เป็นเพลงในโฆษณา รู้สึกจะเป็น น้าแอ๊ดคาราบาว และพี่ป้อม อัสนี
ร้องกันไว้ ผมจำไม่ได้ว่าเป็นโฆษณาอะไร
ของการท่องเที่ยวหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจอีก

ประโยคที่ชอบคือ

เป็นส่วนลึกของความในใจ
ให้เธอสอน เธอจะสอนได้ไหม
ให้เธอคิด เธอคิดอะไร
ให้เธอทำ เธอจะทำอะไร
(ผมยกมาทั้งท่อนเพื่อ อาจจะพอนึกเพลงกันออก)

คือบางส่วนของเพลง " เพื่อเมืองไทยด้วยใจและใจ" คะ  ปลื้ม
ซึ่ง อยู่ในอัลบั้ม เวิล์ด-โฟล์คเซ็น 2534 ของ ยืนยง โอภากุล
ก่อนหน้านี้เพลง นี้ถูกใช้ประกอบโฆษณาน้ำอัดลมยี่ห้อหนึ่ง
....เพื่อ....เรียกร้องให้คน หนุ่ม-สาวในยุคนั้นหันมาตั้งคำถามกับตัวเองว่า
 "พวกเค้าคิดและปรารถนาที่ จะทำอะไรบ้างเพื่อบ้านเมืองที่ตนอาศัยอยู่"

ภาพยนต์ โฆษณาชุดนี้สร้างความน่าสนใจด้วยการผูกเรื่องราว
ของหนุ่ม-สาวที่ค้น พบกับคำตอบของชีวิต ด้วยเสียงเพลง

เปิด ประตู....ประตูบานไหน

ทำให้แอบสงสัย อยู่ลึกๆกับเนื้อเพลงบางท่อนว่า...
"การเดินทางของชีวิตคนเรามันมันเหมือนการเปิดประตูหรือเปล่า.....แล้วมันอยู่ที่เราจะเลือกเปิดประตู บานไหน?(ใช่ไหม)"

:::  จะพยายามเป็นคนธรรมดาทำไมให้เหนื่อย  ::: หากคุณเกิดมาเพื่อที่จะโดดเด่น  ::
ประตูแต่ละบานเหมือน ทางแยกที่ต้องเลือก
เปิดแล้วก็กลับมาได้ หรือไม่กลับมาเลย

หน้า: 1 2 3 [4]