หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: [+][+] เรื่องแฟลช กับ กล้อง [+][+]  (อ่าน 19975 ครั้ง)

เลือกแฟลชเอามาใช้งานกับกล้องของเรายังไงดีครับ
ไม่เข้าใจว่าตัวเลขข้างหลัง บอกอะไร และเลือกยังไงถึงจะใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ
ใครเข้าใจวานอธิบายที

เข้าใจว่าแฟลชทำให้สว่าง
แต่สว่างยังไงให้สวยนี่ไม่รู้เรื่องน่ะครับ
ไม่รู้มีคนตั้งกระทู้เกี่ยวกับแฟลชไปแล้วหรือยัง
ถ้ายัง ผมตั้งถามก่อนละกันเนอะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
มีแล้วครับ แต่ถามใหม่ก็ได้ กรี๊ดดดดด
รออ่านของจานอู๋กะจานเต้ยกะทุกจานเลย กรี๊ดดดดด

(ส่วนถ้าของตูนี่ใช้กะๆ เอาครับ กะไปนานๆ เข้าก็จะเก็ตเอง แต่เดี๋ยวรอภาคทฤษฎีที่ถูกต้องก่อน)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าอธิบายแบบทฤษฎีข้นขลั่กได้ก็จะขอบคุณนะครับ
แต่ถ้าเอาง่าย แบบว่า ควรใช้แค่ไหน แล้วจะได้แค่ไหน
ก็ไม่เป็นไรนะ เอาแค่พอเข้าใจว่าจะเลือกยังไง ไม่ให้มันเวอร์เกินกล้องน่ะครับ

เอาแฟลชจีนเลยครับ ไม่เวอร์เกินกล้องแน่นอน ใช้ง้ายง่าย ถ่ายปั๊บ ดูที่จอปุ๊บ
มืดไปก็กด + แล้วถ่ายใหม่
สว่างไปก็กด - แล้วถ่ายใหม่

กร๊าก กร๊าก
ใช่ๆ นั่นแหละสูตรที่ใช้อยู่ กร๊าก

เอางี้พี่โก้ พี่ใช้แฟลชอะไร ปรับให้มัน manual ได้ไหมครับ
ถ้าได้จะแหล่มมากเพราะออโต้ของมันเน้นสว่าง (เหมือนโหมด P)

ลิสต์เป็นข้อๆ ไปก่อนนะ
ไอ้จะสว่างหรือมืด หรืออื่นๆ สิ่งที่ส่งผลมีอยู่สามอย่างคือ

- ขนาดรูรับแสง (เอฟ)
ขนาดรูรับแสงยิ่งแคบ(แปลว่าตัวเลขมาก) ก็ต้องยิ่งเร่งแสง

- ไอเอสโอ
ไอเอสโอยิ่งมากก็ยิ่งไวต่อความสว่างมาก

- ความแรงของแฟลช
อันนี้ไม่ต้องอธิบาย แฟลชแรงก็สว่าง

- แถมให้อีกอย่างคือระยะห่างจากตัวแบบ
ให้นึกว่าความแรงของแสงมันเหมือนคลื่นน้ำครับ
มันจะสว่างเป็นค่าคำนวณอะไรสักอย่างที่ยกกำลังไปเรื่อยๆ (อย่าไปสนใจเลย)
ลองถ่ายดู เดินเข้าเดินออกแล้วจะเก็ตครับ

เดี๋ยวต่อ..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เลขหลังมันระยะ mmไม่ใช่เหรอ
แบบ 24mm 50mm ระยะแบบจนถึงเราอะ
อย่าลืมคูณ 1.6นะ
คือจะหาซื้อแฟลชมือสองอยู่น่ะครับ ก็เลยอยากรู้
ว่ามันต้องเลือก ต้องดู อะไรยังไง คือซื้อน่ะได้ครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วใช้งานได้สว่างเกินเหตุ
ควบคุมมันไม่ได้ ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไมน่ะ

ดู 420Ex แบบในรูปไว้น่ะครับ
หลายคนบอกราคามือสอง (6000) ได้ 430ex เลยนะ
ผมก็เลยไม่รู้ว่า เอ้าแล้ว 420ex มันแย่กว่า 430ex ยังไง

ไม่ได้เน้นแฟลชเจ๋งมากน่ะครับ แค่อยากรู้ว่าเลือกใช้ยังไงให้ถูกวิธี

// ถูกวิธีหมายถึง จะเข้าไปถ่ายภาพในระยะเท่านี้ ควรกดอะไรที่แฟลชบ้าง ประมาณนี้น่ะครับ

เคยอ่านมาเหมือนกันพี่
ไปกดดูที่ เวบดีโฟโต้

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=25139

แต่หนุใช้ 430ex II นะ
เคยกดเล่น 420 มันดูกระปอกกระแปกไงไม่รู้
ัวัสดุมันต่างกัน แต่คุณภาพคงไม่ห่างมั้ง
ถ้าจะซื้อเอาให้ดี ก็คือแฟลชที่แรงกว่าน่ะครับ
ดูเหมือนไร้สาระแต่นี่คือเรื่องจริงที่ใช้ประโยชน์ได้จริงครับ
ของตูใช้ 580EX (รุ่นแรก) ก็สว่างแหล่มดี
พอเทียบกับแฟลชจีนที่ฝากพี่โอ้เอ้ซื้อราคาพันห้า อันนั้นไม่สว่างเลย เอามาเป็นตัวเสริมได้

เนี่ยสว่างไปยังตรงปู๊นนนนน

ต่อๆ

ส่วนที่ไม่มีผลโดยตรงต่อแฟลช (แต่มีผลต่อความงามแล้วแต่รสนิยมนะครับ)
คือค่าความไวชัตเตอร์ เขาเรียกงี้ใช่ไหมไอ้ที่ 1/60 หรือ 1/2000 น่ะ

พี่ใช้แคนอนมันปรับได้ไวสุดที่ 1/200 ครับ
ถ้าเร็วกว่านั้นชัตเตอร์จะสับไม่ทัน เพราะแสงแฟลชมันออกมาปุ้งเดียว
ไวสุดๆ แล้ว กล้องแม่งสับไม่ทัน ยังเหวออยู่

ดังนั้นปรับให้น้อยว่า 1/200 แล้วมาดูผลกันว่าเป็นยังไง
ผมไม่สะดวกพิมพ์แต่เสือกอยากตอบ ขอเอาภาพจาก Flickr มาเลยนะครับ

[EXIF]
อันนี้ F4, ISO800, สปีด 1/4, แฟลชจำไม่ได้ กะๆ เอา
ถ้าปรับสปีดให้ช้ากว่านี้ มันจะไปสะสมแสงน้อยๆ (ข้างหลัง) ได้มากขึ้น
และทำให้เห็นบรรยากาศข้างหลังได้มากขึ้น
ในทางตรงข้ามถ้าสปีดเร็วมากๆ มันก็จะมืดหมด สะสมแสงไม่ทัน

และถ้า F มันแคบกว่านี้ (ตัวเลขเยอะ) ก็จะแก้หน้ามันได้ครับ แต่ต้องเพิ่มพลังแรงอีกเยอะๆ

ป.ล.
ถ้าเล่นแฟลชสนุกๆ ก็ลองปรับกล้องเป็น M ครับ ใช้จนชินแล้วจะลื่นมาก
เดี๋ยวนี้ใช้ M ชินแล้วเลยไม่รู้สึกว่าต้องเป็นเนิร์ดกล้องที่คอยนั่งจูนอยู่ได้ เสียเวลาเที่ยว อี๋~

จริงๆแล้วผมใช้แฟลชไม่เป็นเลยครับ
แอนยังดูใช้เป็นมากกว่าอีก  ฮือๆ~
ออกตัวไว้เลยว่าที่พูดเหมือนรู้นี่ จริงๆ ก็ไม่รู้อะไรนักหรอก
ตูวาดภาพประกอบให้หนังสือที่สอนใช้แฟลชแยกน่ะ (ยังไม่วางขายซะที)
เลยมีโอกาสอ่านแล้วก็ไปดูเขาสอนมาทีนึง ไม่ได้รู้อะไรลึกหรอก (เพราะอธฺบายเรื่องฟิสิกส์ล้วนๆ)
กลับมาบ้านก็อาศัยด้นๆ กะๆ เอา ไม่ล่ะ

กลางคืนหรือแสงน้อย อันนั้นเข้าใจว่าทำให้สว่างแน่ๆ
แต่ถ้ากลางวันใช้แฟลชด้วย จะเกิดผลยังไง?

อีกอย่าง หัวแฟลช จำเป็นต้องพับลงมาขนานกับพื้นตลอดหรือเปล่า
ผมเคยเห็นบางคนเงยหัวแฟลชขึ้นไปข้างบน อันนั้นไม่เข้าใจว่าจะสว่างยังไง

เรื่องแฟลชกลางวันเอาไว้ถามจานอู๋ รายนี้เมพขิงๆ หยี

ส่วนเรื่องแฟลชสะท้อนก็ประมาณนี้ครับ

การสะท้อนชิ่งเพดานมันจะทำให้แสงเอย เงาเอย ไม่แข็งน่ะครับ
ลองยิงดูเล่นๆ ก็ได้ พวกกล้องที่มีแฟลชในตัวน่พแสงจะยิงตรงเข้าหน้าเลย ปีกจมูกด๊ำดำ

เอ้อ โอเคเห็นภาพ
นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ จะหอมซักฟอด

วิธีการเลือกมือสอง เลือกกันยังไง
คร่าวๆ ก็น่าจะดูสภาพภายนอก ว่าแตก หัก ร้าว
แต่ลองคุณภาพแฟลชนี่ ลองยังไง กดแสงวึ้บๆๆๆๆๆๆ เท่านั้นเหรอครับ

แฟลชมือสองต้องดูว่าร้าวหักอะไรรึเปล่า ปุ่มใช้ได้ทุกอันรึเปล่า หมุนได้ทุกองศามั้ย และ หน้าแฟลชต้องไม่เหลือง ถ้าเหลืองแปลว่าใช้งานหนักใกล้พังแล้ว(หลอดแฟลชเหมือนเหลอดไฟครับ มีหมดอายุ)

วิธีเลือกแฟลชให้เหมาะกับตัวเรา
- ยิ่งแพง ยิ่งแรง : ความแรงนี้ส่วนมากจะได้ใช้ในกรณีต้องถ่ายอะไรที่มันไกลๆ 100mm ขึ้นไป แถมแพงๆยิ่งซูมได้เยอะ (การซูมแฟลชคือการบีบหน้าแฟลชให้ช่องแสงแคบลง)
- ยิ่งแพง ยิ่งฉลาด : คือแทบไม่ต้องมีความรู้เลยก็ได้ เปิดหมด ttl แล้วก็ยิงได้เลย เพราะมันจะวัดแสงกับกล้องเรียบร้อย ยิ่งรุ่นใหม่ๆมีฟังชั่นเพิ่มเยอะแยะ เช่น วัด WB กับเจลสีที่แปะหน้าแฟลช คำนวนระยะทางให้ว่าใช้ f เท่าไหร่ปรับความแรงเท่าไหร่ ยิงได้ไกลแค่ไหน เป็นต้น
- ยิ่งแพงยิ่งทน : คือวัสดุแข็งแรงกว่ารุ่นถูกๆ ใช้งานหนักๆตากแดดร้อนๆไม่กรอบ ฮีทไม่ขึ้น (แฟลชมีฮีทขึ้นด้วยนะครับ คือร้อนจนหลอดจะพัง) ระบบเตือนความร้อน
- ยิ่งแพงยิ่งใช้ง่าย : ปุ่มอะไรมีให้ใช้สะดวกสบาย ปรับได้เร็ว
- ยิ่งแพง ยิ่งหน้าใหญ่ : หน้าใหญ่? จะช่วยให้แสงที่ได้นุ่มกว่าหน้าเล็กๆ ตามทฤษฏีแสงครับ (ของจริงก็เป็นนะ) ช่วยให้เงานุ่มนวลขึ้น

เลือกตามเหมาะสมครับ  ไหว้
ถ้าไม่ใช้ไรมากแฟลชจีนก็น่าสนนะครับ
แต่ผมใช้บ่อย ปุ่มมันเริ่มกดยากแล้วนะ  เกรียน

หน้า: [1] 2 3