หน้า: 1 2 3 [4] 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย  (อ่าน 12599 ครั้ง)
หรือเป็นเพราะตัวคำว่า ภาษาวิบัติ เอง ทำให้เรางงวะเนี่ย 5555

ลองยกคำว่า วิบัติ ไว้ในใจก่อน
เปลี่ยนเป็น ภาษาวัยรุ่นงุงิอิอุงัฟๆ ก็น่าจะแยกได้ง่ายขึ้น

แล้วทีนี้ มันทำให้ภาษา วิบัติไหม เสื่อมถอยไหม ก็มาดูกัน

อ๋ออ เรากำลังมาดูกันอยู่นี่นา
กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
สงสัย 2 คำครับ  หมีโหด~

โฮกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  กับ
แอร๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยห์
อึ๊บบบบบบบบบบบส์
ด้วยครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ

มันอะโบ๊ะจ๊ะมะมากมายเลยตะเอง  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หลักๆ แล้วน่าจะอยู่ที่เจตนาของผู้ใช้
ที่ทำให้คนอ่านรู้สึกยังไง
ถ้าหมั่นไส้ก็วิบัติ ไม่หมั่นก็แสลง  กร๊าก

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เออ อยู่ที่ความหมั่นไส้นี่เอง เจ๋ง

ช่างเป็นคำตอบที่เปี่ยมไปด้วยหลักวิชาการ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หรือเป็นเพราะตัวคำว่า ภาษาวิบัติ เอง ทำให้เรางงวะเนี่ย 5555

กำลังคิดแบบนี้อยู่เหมือนกัน  กร๊าก

อึ๊บบบบบบบบบบบส์
ด้วยครับ
ไอ้พวกคำที่ออกมาจากเสียงพูดนี่น่าจะเป็ฯการเลียนเสียงเฉยๆ มากกว่านะครับ

เพราะอย่างคำเดียวกันเนี่ย ปกติเราก็ไม่ได้พูดให้มันเป็นเสียงเดียวกันตลอด
ขึ้นอยู่กับอารมณ์ที่พูด
แต่ทีนี้ถ้าจะให้เขียนเป็นคำต้นเสียงของมันตลอดมันก็เป็นไปไม่ได้ที่จะสื่ออารมณ์ออกมาได้เหมือนการพูด
เราก็เลยมีการดัดแปลงให้คำนั้นๆ เป็นเสียงตามเสียงพูดซะ

หรือเอายังงี้

วิบัติคือเอาคำที่มีอยู่มาแปลงจนเสีย (และหรือผิดกาละเทศะ???) อย่างกันย์ว่า (อาทิ เทอ งับ ดีคับ)
แต่สแลงคือการประดิษฐ์คำใหม่มาใช้เฉพาะกลุ่ม เช่น บร๊ะเจ้า หรือเธอว์??? อันนี้นับไหม

เห็นด้วยกับอันนี้แหละ  เป๊ะเลย  เจ๋ง

// เป๊ะ นี่สแลงหรือวิบัติ ?
เดิมน่าจะเป็นสร้อยคำ แต่พอเอามาใช้เดี่ยวๆแบบนี้ เราจะเรียกว่าอะไรดีครับ ?
เป๊ะ น่าจะสแลงนะ 

เป๊ะ นี่น่าจะสแลง
แบบพอดีเป๊ะ
พอดีทุกกระเบียดนิ้ว

วิบัตินี่น่าจะแบบ
เห็นด้วย
เห็นโด้ย
เหนโด้ยยย

ถ้าหมั่นไส้ก็วิบัติ ไม่หมั่นก็แสลง  กร๊าก

เห็น  ด้วย หมีโหด~

เถียงกันไปเถียงกันมา สุดท้ายมันก็อยู่ที่การยอมรับได้ของแต่ละคน
ไม่มีใครใช้ภาษาได้ถูก 100% หรอก
เกณฑ์ความรำคาญนัด อาจอยู่ที่ 50% ใครใช่ผิดมากกว่านี้ ก็ว่าวิบัติ

แต่คนอื่นมาคุยกับนัด ก็อาจว่านัดวิบัติได้
ถ้ามาตรฐานเค้าสูงกว่า

อย่างที่เคยคุยกันไปก็ใช่
คำว่า "หรอ" "คับ" เนี่ย นัดมองว่าไม่วิบัตินะ
ส่วนพี่แอนมองว่ามันวิบัติ
ก็แล้วแต่คนไป

เหมือนว่าคิดไปมากๆ ก็เปลืองสมองป่วยจิต
เอาเป็นว่ารำคาญใครก็ไม่ต้องไปคุยกับมัน ถ้าทนได้ก็ทนไป
เตือนได้ แต่เตือนบ่อยๆ มันน่ารำคาญ
เมื่อก่อนนัดก็ anti วิบัติมากๆ แต่ก็มีน้องสาว :51:คนนึง พูดวิบัติตลอด
เคยว่า แต่ไม่แก้และรับได้ ก็คุยกันได้

....ไม่มีข้อสรุปแฮะ ไม่รู่จะสรุปว่าอะไร

เวลาก็กรองคำเองแหละ
ผมว่า พอกันนะ เทพ เมพ เทอ งับ บร๊ะเจ้า เธอว์
นานไปก็หาย
เหมือน สะเด่วแห้ว จ๊าบ เจ็บ เด็กฮาร์ท
เหลืออะไรมั่ง

เวลากับสถานที่น่ะครับที่จะใช้กรอง
อย่างที่นี่บอกว่า หรอ วิบัติ ก็คือวิบัติ แข้วแจวแม้ว โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งั้น เวลาและสถานที่ จะกรองเอง
แต่ สถานที่มันไม่ได้ถาวรคงทน
อาจจะเป็น เวลา สถานที่ สังคม
จะกรองเอง  ยิ้มน่ารัก

ถ้านิยมก็ยาว
ถ้าไม่นิยมก็หายไป
เดี๋ยวมีคำไหมมาอีก

ข้าวจัยม้าย

ตัวแปรพวกกะนั้นแหละครับที่ผมเรียกมันว่า กาละ+เทศะ เจ๋ง

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6