หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะ ใส่ ตัวพิเศษ แบบ กด Ctrl+ส จะเป็น  (อ่าน 7482 ครั้ง)
Fontlab 5.04
ใช้ NP NaipolTemplate
อยากจะ ใส่ ตัวพิเศษ แบบ กด Ctr+ส จะเป็นตัว ส ใหญ่
ไม่ทราบว่า ใส่ตรงไหน ตั้งค่าให้กด Ctrl+ส ได้ไหมครับ คือ ส ผมมีสองขนาด ถ้าอยากได้ตัวใหญ่ก็กด คีย์ลัดอีกที
วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ มือใหม่  ฮือๆ~
ปุ่ม ctrl/alt + ตัวปุ่มอักษร คงใช้ไม่ได้ครับ เพราะถ้ากดปุ๊ปจะเข้า function พิเศษ
จับเป็นการกดคำสั่งควบคุมโปรแกรมทันที
แล้วมันจะเข้า mode 'keystroke' คือจับเฉพาะตำแหน่งของ keyboard ว่ากด "ปุ่มที่อยู่ตรงตัว L"

ส่วนปุ่ม shift ก็กลายเป็น ศ ซะอีก กร๊าก

เพราะงั้น ต้อง map อักขระครับ สร้าง character code มาอันนึงแล้วใช้วิธีกด alt + char code ที่สร้างมาครับ

บอกวิธีการทำหน่อยได้ไหมครับ คือ จะเป็นพวก 123 ไรงี้ใช่ไหมครับ ผม ยังไม่เก่ง ช่วย สอนหน่อยครับ หรือ ช่วยวาน add m ทีก็ได้ครับ ถือว่าจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

เห็นแก่การศึกษาเด็กเถอะครับ

กระจู๋ สร้างสรรค์นะครับ  T_T
งั้นอ่านเรื่อง Ligature ในห้องสอนฟอนต์เลยจ้่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จะใช้วิธีแบบนี้ก็ดีนะ

ผมได้ดาวน์โหลดฟอนต์ BLK-BangLi-Ko-Sa-Na มา เห็นว่ามีตัวอักษรสวยๆซ่อนอยู่อีกมาก ถ้าจะใช้จิ้มเดาเองคงจำไม่ได้
ผมขออนุญาติมาโมใหม่ โดยใช้ลักษณะ พิมพ์อักษรที่ต้องการแล้วตามด้วยเลข 1 หรือเลข 2 ตามตาราง จะได้ใช้อักษรสวยๆได้ง่ายขึ้น

หน้า: [1]