หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เอียงภาพใน photoshop แล้วไม่ให้เกิดรอยหย  (อ่าน 11901 ครั้ง)
คือผมทำการแต่งภาพ ด้วย photoshop โดยถ้าภาพตั้งตรงๆ ก็จะไม่มีปัญหาอะไร แต่พอผมทำการหมุนๆเอียงๆภาพ จะทำให้ขอบของภาพเป็นรอยหยักดูไม่สวย ไม่รู้ว่ามีหลักการอย่างไรครับ ที่จะให้การหมุนๆเอียงๆภาพแล้วไม่เกิดเป็นรอยหยัก ตามรูปตัวอย่างที่แนบมาครับ

futurebis
อาการนี้ถ้าจำไม่ผิดจะเรียกว่า แจ๊ค นะครับ
(ถ้ามี เอซ คิง แหม่ม สิบ ก็จะสเตทฟลัทพอดี ตรึกโป๊ะ !!  หมีโหด~ )

วิธีแก้โง่ๆของผมคือ

ใช้PenToolสร้างพื้นที่คลุมตรงสาวนขอบที่แจ๊คทั้งหมด แล้วก็คลิกขวา Make Selection

จากนั้นก็เลือกFeather ส่วนจะเท่าไหร่นั้นก็อาจจะขึ้นอยู่กับขนาดรูปด้วยครับ (โดยทั่วไปน่าจะประมาน 1pixel - 2 pixel)

แล้วก็กดDeleteซะ

อันนี้น่าจะเป็นแก้ไขวิธีเบื้องต้นนะครับ รอเทพตัวจริงมาตอบอีกทีดีกว่า (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2010, 14:55 น. โดย VeryHappy » บันทึกการเข้า
ถ้าเป็นผม
ต้องทำภาพเอียงๆ อย่างที่ว่า
แล้วต้องได้ขอบที่คมกริ๊บ

ผมจะทำให้ภาพนั้นเอียงจากใน ฟตช. ให้เสร็จก่อนครับ (ผมทำเป็น .psd)
จากนั้น โยนเข้า Illustrator แล้วใช้ Pen tool คลิก 4 ด้าน ทำมุมตามที่เอียง
แล้วทำ Make Clipping Mask
แค่นี้ ขอบก็เรียบกริ๊บ แล้วครับ  เกย์ออก

รูป ปลา กรอบ

ลองดูนะ

กรี๊ดดดดด

http://www.viget.com/inspire/getting-rid-of-jaggies-on-your-photo-borders
เคยหาไอ้วิธีแก้ปัญหาที่ว่าเหมือนกันครับ
โดยสรุปคือทำให้ขอบมันฟุ้ง "นิดนึง" แล้วค่อยเอียง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ทำให้ขอบฟุ้ง ยังไงก็ไม่คมครับ (ความเห็นส่วนตัว)

คืออธิบายไงดี 
อ้อ แบบนี้แล้วกัน
คือผม อาจจะเข้าใจผิดเองก็ได้นะครับ ออกตัวไว้ก่อน  กร๊าก

ลองซูมดูแบบมากๆ อย่าง 3200%  6400% ก็จะเห็นว่าที่เราคิดว่าลบสนิท จริงๆ มันไม่สนิท
มันแค่จาง และบางลง ในบาง จุดสี เท่านั้นเอง

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกคำแนะนำ แล้วจะลองไปทำดูด้วยวิธีที่แนะนำมาครับ (ในเครื่องไม่มี illus สงสัยคงต้องหามาลงแล้วทำดูครับ)  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

futurebis
ผมลองเครื่องผมมันก็ไม่หยักมากนะ

เกี่ยวกับตั้งค่าพวก dpi อะไรรึเปล่า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ฟตช ใช้ free transform ตอนกำลังทำอยู่มันจะหยักๆๆ แต่พอกด apply transform มันจะใส่ anti alias ให้น่ะครับ

ถ้าทำในอิรัส มันจะได้ภาพแบบเดียวกับโฟโต้ช๊อปจริงเหรอครับ  เหมือนว่าในอิลัสมันไม่ได้ขาดสบิ้งแค่เอาอะไรไปบังๆ ไว้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ผมลองทำใน illus ตามที่คุณ ออยอิชี่ ว่ามาก็ได้นะครับ ส่วนที่คุณ veryhappy แนะนำมานั้น ผมก็ลองทำดูแล้ว แต่ว่ามันกลายเป็นว่าขอบมันเบลอๆไป สงสัยผมทำไม่ถูกขั้นตอน ส่วนของคุณ คนตาบอดข้างเดียว นั้น ผมถามอีกนิดสิครับ ว่าค่า dpi ที่ว่านั้นไปกำหนดทีไหนครับ ผมจะลองทำดูแต่หาไม่เจอ และของคุณ icez  ด้วยเช่นกัน  apply transform ที่ว่าต้องเข้าไปที่ไหนครับ ผมหาไม่เจอเช่นกัน แนะนำทางเข้าอีกรอบสิครับ

futurebis
น่าจะเป็นที่ anti alias
แต่ว่า photoshop เวอร์ชั่นไหนรึครับผม

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ผมใช้ photoshop cs4 ครับ

futurebis
หน้า: [1]