หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง Font ดนตรีครับ ถ้าทำได้ให้ 2000 บา  (อ่าน 3653 ครั้ง)
ผมอยากจะทำเนื้อเพลง.....ที่ใส่คอร์ดเพลงแล้ว ให้มันอยู่ในบรรทัดเดียวกัน....ทำยังไง....อย่างเช่นตัวอย่างข้างล่าง

Bsus2               G#m
ไม่ใช่ไม่รู้ ว่าต้องเจ็บ แต่ฉันมันเก็บหัวใจที่มีไม่ไหว
      C#m                           F#
ไม่ได้ดีพอเหมือนๆ ใคร ไม่ใช่คนที่เธอจะต้องมอง
                        Bsus2               G#m
แต่ห้ามสมองไว้ไม่อยู่             ก็รู้เธอเปรียบเหมือนดาวที่ควรคู่ฟ้า

และต้องการให้คอร์ด กับเนื้อเพลง อยู่บรรทัดเดียวกัน....เพื่อจะเอาไปทำในระบบคาราโอเกะ...
ช่วยบอกได้ไหมครับ....ขอบคุณมาก....

ผมไม่มีเวลาในการทำ font หรือมานั่งศึกษา...ถ้าผู้ใดทำฟอนท์แล้วได้เป็นต้นฉบับ
ผมมีค่าตอบแทนให้ 2000 บาท หรือให้คำปรึกษาผมได้     ...
.............ด้วยความนับถือ................................................. เจ๋ง (แจ๋ว แจ๋ว)

58.9.148.189 

ให้คำปรึกษาได้บ้างครับ แต่อย่าเอาตังค์มาให้เลย คุยกันฟรีๆ สบายใจกว่า

คือผมว่าไม่คุ้มกันนะครับ ที่จะพิมพ์คอร์ดไปด้วย เนื้อไปด้วย

นึกไม่ออกจริงๆ ว่าเวลาพิมพ์จะพิมพ์ยังไงให้ "ง่าย"
นี่ตัวอย่างถ้าจะหวังพึ่งเทคโนโลยีฟอนต์จริงๆ นะนะ

"ไม่ใช่ไม่รู้ ว่าต้องเจ็บ^B^s^u^s2 แต่ฉันมันเก็บหัว^G^#^mใจที่มีไม่ไหว"

ไม่ล่ะ
(และจะบอกว่าราคาสองพันมันทำไม่ได้หรอกครับ ไหว้)

แบบนี้ผมว่า Input เนื้อหาเป็นสองบรรทัดเหมือนกะตัวอย่างข้างบน
แต่ฟอนต์ที่ใช้เป็นฟอนต์แบบ Fixed Width (ความกว้างเท่ากันหมดไม่ว่าจะเป็น "เ" หรือ "ณ" )
แล้วบรรทัดบนหยอดคอร์ดลงไป

เหนื่อยครับ ยังไงก็เหนื่อย อยู่ที่ว่าจะใช้ยากหรือง่ายเท่านั้นเอง กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห็นที่เค้าทำฟอนต์เฉพาะแบบนี้ เค้าคิดกันเป็นแสนปะครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ลองใช้โปรแกรมพวกเขียนโน๊ต เขียนแทบ
อย่างเช่นอันนี้ดูไหมครับ

http://www.tabledit.com/

น่าจะเวิร์คกว่า
แต่ผมไม่เคยใช้เขียนนะ ใช้อ่านอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.พ. 2010, 12:49 น. โดย คุณภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เคยแนะนำไปแล้วในกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ

และขอโทษทีที่ทำให้ไม่ได้
เพราะเหนื่อยเกินไปครับ  
 ไหว้

อ๊ะเดี๋ยวก่อน นึกขึ้นได้ว่าโปรแกรมคาราโอเกะ
ลักษณะมันน่าจะเป็นการปาดตัวหนังสือที่วางไว้
ซึ่งไม่น่าจะรองรับ OpenType นะครับ
ขนาด premire ยังไม่รับเลย  ฮือๆ~

สงสัยต้องเปลี่ยนตัวเลขหรือตัวอักษรที่ไม่ได้ใช้เป็น คอร์ด แล้วมั้งครับ
แต่ข้อเสียตัวที่เปลี่ยนเป็นคอร์ดมันจะเป็นคอร์ดไปเลยนะครับ เช่นเป็นเลข 1 เป็นคอร์ด C ก็จะพิมพ์เลข1 ไม่ได้เลย
ดังนั้นต้องคิดดีๆครับ แถมรู้เองคนเดียวด้วยว่าตัวอะไรคอร์ดอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.พ. 2010, 13:18 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]