หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: 5 ปีกับเว็บ F0NT.COM  (อ่าน 26597 ครั้ง)
ว๊าย เค้าก็เป็นน้องใหม่สินะ  :33b:

จะว่าไปอายุพอๆ กับลูกตูเลยนะนี่  น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ยินดีกับปีที่ 5 ของ ฟoนต์ ครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
เป็นอีกปีที่น่าพอใจ แต่อย่างเรื่องว่าจุดสูงสุดหรือยัง
ผมว่าในบอร์ดคอมมูนิตี้(ก็ที่คุยกันอยู่นี่ล่ะ)มันเงียบลงเลยทีเดียวนะครับปีนี้

ผมว่าอยู่ในระยะรอสิ่งใหม่ๆอยู่ เหมือนมันอิ่มตัวในระยะนี้แล้วล่ะ
เช่น คนที่อยู่ๆกันมา ก็คุยกันจนไม่รู้จะคุยอะไรกันแล้ว
ใครจะมาเสนออะไรใหม่ๆเรื่องศาสนาได้อีกอ่ะ
(กระจู๋โครงการฯ มันเป็นกี่หน้าแล้วก็ไม่ได้จำ แล้วก็วน)
เรื่องขายตรง, เรื่องการ์ตูน, ความรัก ฯลฯ ก็คุยกันจนไม่มีอะไรจะต่อ
ก็มีแต่เรื่องอัพเดทรายวัน ที่ต่อได้เรื่อยอย่าง  
หนัง, เพลง, พันทิพ , ข่าวการเมือง หรือเผยผิวรอบที่ 200 กร๊าก

ผมก็เข้ามาอ่านอยู่ตามเดิมนะครับ แต่บริหารเวลามาตอบไม่ค่อยจะได้
(เพราะตอบแต่ละทีมันออกจะพิมพ์นาน ง่ะ)
ดังนั้นดูเหมือนเราจะอิ่มกันไปในระยะแรกแล้ว และกำลังรอแกนใหม่ๆ
ในระยะต่อไปอยู่ เหมือนกำลังผลัดใบมั้งผมว่า

หรือใครสร้างเรื่องให้ฮ็อตๆหน่อยก็ดี
จะได้ด่ากันหูดับตับไหม้เหมือนเมื่อก่อน สนุกดีออก กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
งั้นเดี๋ยวเกรียนให้  อ๊าง~

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ที่ผมถามแอนว่า มันเลยจุดสูงสุดหรือยัง
เพราะมีหลายเว็บ เป็นแบบนี้ พอขึ้นสูงสุด
มันก็ค่อยๆลงมาเหมือนเรื่องอื่นๆในโลกนี้
ยิ่งถ้าเว็บพึ่งบุคคลยิ่งชัดเจน คือเมื่อหมดความน่าสนใจ
หมดความน่าค้นหา ไม่รู้จะแสดงตัวตนอะไรอีก
(ก็รู้ๆกันหมดแล้ว) เหล่าบรรดาสมาชิกก็ทยอย
ไปหาแหล่งใหม่ตามแต่ตัวเองพึงใจ
กระจัดกระจายกันไปตามแต่จะหาสถานที่ใหม่ได้อีก
แล้วก็เริ่มต้นเป็นปฐมบทในการสำแดงตัวกันอีกรอบ

กรณีแบบนี้ อาจจะใช้ไม่ได้กับเว็บที่ติดลมบนแบบพันทิปได้ทีเดียว
แต่กรณีพันทิปก็ขึ้นสูงสุดและลงและปรับปรุงมาหลายรอบแล้ว
สนุกดอทคอม นี่ก็พ้นจุดสูงสุดและตกต่ำไปนานแล้ว
จนปรับตัวมาเป็นปัจจุบัน กระปุกหรือเอ็มไทยอะไรก็เหมือนกัน

ที่ผมถามแอนว่า มันเลยจุดสูงสุดหรือยัง
เพราะมีหลายเว็บ เป็นแบบนี้ พอขึ้นสูงสุด
มันก็ค่อยๆลงมาเหมือนเรื่องอื่นๆในโลกนี้
ยิ่งถ้าเว็บพึ่งบุคคลยิ่งชัดเจน คือเมื่อหมดความน่าสนใจ
หมดความน่าค้นหา ไม่รู้จะแสดงตัวตนอะไรอีก
(ก็รู้ๆกันหมดแล้ว) เหล่าบรรดาสมาชิกก็ทยอย
ไปหาแหล่งใหม่ตามแต่ตัวเองพึงใจ
กระจัดกระจายกันไปตามแต่จะหาสถานที่ใหม่ได้อีก
แล้วก็เริ่มต้นเป็นปฐมบทในการสำแดงตัวกันอีกรอบ

กรณีแบบนี้ อาจจะใช้ไม่ได้กับเว็บที่ติดลมบนแบบพันทิปได้ทีเดียว
แต่กรณีพันทิปก็ขึ้นสูงสุดและลงและปรับปรุงมาหลายรอบแล้ว
สนุกดอทคอม นี่ก็พ้นจุดสูงสุดและตกต่ำไปนานแล้ว
จนปรับตัวมาเป็นปัจจุบัน กระปุกหรือเอ็มไทยอะไรก็เหมือนกัน

ผมว่าเว็บฟอนต์ยังอยู่อีกนาน
เมื่อมีฟอนต์ใหม่ๆเกิด คนก็ติดตามและแสวงหา ด้วยระบบเทคโนโลยีที่ทันสมัยขึ้น มนุษย์ใช้มากขึ้น ความแตกต่างที่มนุษย์แสวงหาในเทคโนโลยี ฟอนต์แปลกๆ ก็เป็นความแตกต่างนึง เำพราะในวัฏจักรของมนุษย์ย่อมมีวัยรุ่นเกิดขึ้นทุกวัน วัยรุ่นเป็นวัยที่หาความแตกต่างอยู่แล้ว ย่อมต้องการสิ่งแปลกใหม่น่าลอง น่าใช้ แต่เว็บนี้ไม่ได้มีแค่ฟอนต์ที่ฉีกแนวไป ยังมีฟอรั่มที่ให้ทั้งความรู้และความไม่รู้ สาวกสมัครฟอนต์ ติดตามเว็บฟอนต์       ไม่ใช่หน้าหลัก หากแต่เป็นฟอรั่ม เมื่อมีความรู้สึกว่ามันคือสิ่งที่ต้องการ ก็ย่อมมีคนเปิดเว็บนี้บ่อยจนชิน และมีอีกหลายคนที่มีความรู้สึกเช่นนี้ และไม่รู้สึกเช่นนี้

ผมหวังว่าเมื่อหลายปีข้างหน้าผมเรียนจบ มีงานทำ แล้วย้อนกลับมานึกถึงเว็บนี้ ลองเปิดเว็บ f0nt หวังว่ายังมีอยู่นะครับ อย่าปิดล่ะ  กร๊าก

เพียงแค่ลมหายใจ ง่ายๆ แต่ งดงาม และลึกซึ้ง...
โอ้วตอบดีๆ บวกให้ๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ห้าปีแล้ว  ยินดีด้วยครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

ก็รู้แหละที่พี่โอ๋ถาม ทำไมจะไม่รู้ เกย์แอบ
ถ้าถามว่าตกต่ำสุดๆ เมื่อไหร่
ผมว่าเป็นช่วงปีที่ผ่านมาที่เรามีดราม่ากันนั่นแหละครับ
ตอนนั้นบอร์ดเราคาวมาก คาวจนแทบจะเลิกเล่นไปเลย
คือมึงจะกินในที่ลับเอามาไขในที่แจ้งอะไรกันนักกันหนา ช่วงนั้นบอกตรงๆ ว่ากูเอียนมาก กร๊าก

แต่พอหลังจากยุคนั้นเป็นต้นมา เรากลับมาเก็บซากตะกอนของมันอย่างค่อยเป็นค่อยไป
และเป็นเว็บฟอนต์น่ารักๆ อย่างที่เคยมีมาครับ เจ๋ง
แค่สิ่งที่เสียไปแล้วไม่ได้คืนกลับมาคือน้องๆ เด็กๆ รุ่นปีแรกๆ
ที่เคยรักที่นี่มากๆ จนทยอยหายตัวไปเพราะกลิ่นอะไรก็ไม่รู้ที่เข้ามาแทน (ซึ่งตอนนี้หายไปแล้ว)

คือถ้าพี่หวังจะมาเสพดราม่าก็คงคิดว่าไม่มีอะไรแหละ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เดือนก็เคยเป็นน้องๆ เด็กๆ รุ่นปีแรกๆ เหมือนกันนะ ชิ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เหรอ..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด

ผมก็หวังว่าเมื่อฟอนต์ลงต่ำสุดแล้ว
ก็ค่อยๆทยานขึ้นไปได้อีกเหมือนกัน
ถ้าไม่มีเว็บนี้ผมหมดที่ทำมาหากินแน่ๆ กร๊าก

ขอบคุณฟอนต์
ขอบคุณแอน
ขอบคุณฟอนต์แอน
และขอบคุณฟอนต์ทุกคน ยิ้มน่ารัก

เออ นานแฮะ ห้าปีแล้ว
ไม่ค่อยได้อยู่ที่ไหนบนบอร์ดได้นานแบบนี้
แต่อยู่ที่นี่แล้วมีความสุขดี
ได้ฮา ได้สาระ ปะปนกันไป

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ใช่ เด็กๆหายไปไหนหมดไม่รู้ ชิ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9