หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มีสคริปเช่นนี้มั้ยครับ ภาค ๒  (อ่าน 5090 ครั้ง)
ผมมี Glyph A, Glyph B ผมต้องการให้พิมพ์ A ติดกับ B แล้วกลายเป็น A+B อย่างในรูปสีเทา ซึ่งถ้าใช้ sub by ก็จะสามารถทำได้แต่ว่าผมจะต้องสร้าง Glyph A+B เตรียมเอาไว้ก่อนเพื่อให้มันเรียกมาใช้ แต่ในกรณีของฟ้อนท์ที่ผมทำนั้น มันมิได้มีแต่เพียง A+B, A+C หรือ A+A เท่านั้น แต่มันมี combimation จำนวนมาก เป็นหลายร้อยจนเกือนพันเลยทีเดียว  แป่ว

ผมจึงอยากทราบว่า พอจะมีสคริปไหนบ้างมั้ยครับ ที่ให่เมื่อพิมพ์ A+B แล้วจะย่อ Glyph A และ Glyph B ลงให้เหลือขนาดดังภาพแบบ A+B ได้  หน้ามึน

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ลันล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2010, 13:38 น. โดย axquest » บันทึกการเข้า
เชื่อไหมครับว่ามี
แต่โปรแกรมเชิงพาณิชย์อย่างทุกวันนี้ดูเหมือนจะไม่ Support ความสามารถนี้ครับ ฮ่าๆ ฮือๆ
(และถึงจะสามารถทำได้ คนใช้ก็ใช้ไม่เป็น มันเมพมั้กๆ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 หน้าแตก ตายแร้ว ...นี่ถ้ามันทำอย่างว่านั่นไม่ได้นี่ผมคงต้องทำ Glyph ที่เป็น combination ทั้งหมดแน่ๆ  แป่ว
ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ครับ งั้นขอให้พื้นที่ในกระทู้เดิมก็แล้วกัน

ในกรณีที่

ignore sub A C' C' C';
sub C' C' C' by G;

สิ่งที่ผมต้องการ คือ อยากให้พิมพ์ C ติดกัน 3 ตัวแล้วจะกลายเป็น G แต่ถ้าในกรณีที่มีตัวอักขระใดๆ ก็ตามนำหน้า C ที่ติดกัน 3 ตัวนั้นอยู่ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนเป็น G ในกรณีนี้มันต้องพิมพ์อย่างไรครับ ที่จะกำหนดให้ A นี้คือ Glyph ใดก็ได้ เพราะถ้าต้องรวมชื่อ Glyph ทุกตัวที่มีอยู่มาจัดใน Class เดียวกันคงทำไม่ได้แน่ๆ T-T ต้องเขียน A อย่างไรครับที่จะหมายถึง Glyph ตัวไหนก็ได้ ขอบคุณครับ  อ๊าง~
เขียน class ใหม่ แล้วลากมาวางก็ได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2010, 02:38 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อ๊ากกกก หื่นนนนน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เขียน class ใหม่ แล้วลากมาวางก็ได้นะครับ

ว้าว เพิ่งรู้ว่าทำแบบนี้ก็ได้ด้วย ขอบคุณมากครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
เพิ่งค้นพบเหมือนกันครับ  ฮิ้ววว

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]