หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะเป็น Web Flash designer  (อ่าน 9871 ครั้ง)
อยากจะขอความคิดเห็นว่า  การเป็น Web Flash designer
ต้องใช้ความรู้ด้านไหนบ้าง คือตัดสินใจว่ากำลังจะไปเรียน ตามสถาบันต่างๆ
ซึ่งที่เห็นกันก็มี Net Design , CodeArt และอื่นๆ อีกมากมายยยย

อยากเรียนและก็ใช้งานได้จริงๆ เลยนะ เน้นไปที่การทำเว็บ มีตัววิ่งๆ ไปๆ มาๆ ให้น่าตื่นตา
และเน้นการขายสินค้า ทำธุรกิจบนอินเตอร์เน็ต

แต่หละโรงเรียนหลักสูตรการทำเว็บแฟรช ต่างกันยังไง
เท่าที่ไปหามา..

ที่ Net design มีหลักสูตร Multimedia on web with Flash CS4
จำเป็นที่จะต้องเรียนถึงหลักสูตร FLASH CS4 Advance Action Script รึเปล่า

ส่วนที่ CodeArt ก็ดูเหมือนจะคล้ายๆ กัน แต่ไม่รู้ว่าต่างกันยังไง

ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ไหว้
ปล. อยากได้สถาบันที่สอนเน้นไปด้านการออกแบบ และใช้งานโปรแกรมควบกัน

ขอบคุณล่วงหน้าค่าาาา
มาซะเป็นทางการเชียว ฮ่าๆๆ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
วันนี้ที่คุยกันในโทรศัพท์คือ
- ถ้าจะเรียนแฟลช สิ่งที่จะได้คือวิธีการใช้ เทคนิคการทำแฟลช
- ถ้าจะเรียนเว็บ สิ่งที่จะได้คือวิธีการใช้ เทคนิคการทำเว็บ
- ถ้าจะเรียนออกแบบ สิ่งที่จะได้ก็คือเซนส์การออกแบบ

เลือกเอาครับ เอ๊ะหรือมีโณงเรียนที่สอนสามอย่างรวดเดียวไหมเอ่ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ก่อนอื่นขอโทษไว้ก่อนที่แนะนำเป็นที่เรียนไม่ได้ เพราะอรเรียนจากมหาวิทยาลัย ไหว้

แต่ขอแสดงความเห็นเรื่องเรียนทำเว็ปนิดนึงแล้วกันค่ะ....

อยากจะขอความคิดเห็นว่า  การเป็น Web Flash designer
ต้องใช้ความรู้ด้านไหนบ้าง

คิดคล้ายๆพี่แอนนะ...
โดยส่วนตัวมองว่า.. ถ้าได้ผ่่านการเรียนออกแบบ(design) ก่อน
มันจะช่วยพื้นฐานในเรื่องการคิดและจัดวางองค์ประกอบ การใช้สี
เพิ่มความลงตัวในการเลือกใช้กราฟฟิกมาประกอบในงานออกแบบ
(แต่บางคนก็เลือกที่จะไม่เรียนดีไซน์โดยตรง แต่อาศัยการ "ศึกษา"
รูปแบบเว็ปด้วยตัวเอง คือดูเว็ปบ่อยๆแล้วแยกแยะว่าอะไรสวยไม่สวย)
ที่จะมาช่วยทำให้เรียนออกแบบเว็บ (web design) ได้เร็วขึ้น
ซึ่งตรงนี้พอเรียนก็จะมีความรู้พื้นฐาน รู้หลักการในการทำเว็บ
แล้วก็นำการจัดวางที่เคยเรียนดีไซน์มาประยุกต์ใช้ได้ในระดับนึง
ส่วน Flash นั้นเป็นเหมือนตัวเสริมที่จะสร้างความน่าสนใจให้เว็ป

ความเห็นส่วนตัวมองว่า... การรู้วิธีใช้ Flash ไม่ใช่ใจความในการทำเวป
หรือจะมองอีกแง่นึงคือ Flash เป็น "ลูกเล่น" ที่มีหรือไม่มีก็ได้ในเวป
เพราะความตื่นตาตื่นใจอาจจะไม่ใช่ปัจจัยหลักในการจดจำเว็ป
และเราน่าจะจำเว็ปที่มี interface ใช้งานง่ายและมีดีไซน์ที่ลงตัว
ได้ดีกว่าเว็บหวือหวาวูบวาบลูกเล่นเยอะแต่ดีไซน์ไม่ลงตัว...

อยากเรียนและก็ใช้งานได้จริงๆ เลยนะ เน้นไปที่การทำเว็บ มีตัววิ่งๆ ไปๆ มาๆ ให้น่าตื่นตา
และเน้นการขายสินค้า ทำธุรกิจบนอินเตอร์เน็ต

ถ้าเน้นอยากทำธุรกิจบนอินเตอร์เน็ตจริงๆลองดู case study ก่อนค่ะ
ว่าธุรกิจที่เราจะทำเป็นรูปแบบไหน แล้วเว็ปแบบไหนที่เหมาะกับงานนั้น
แล้วเราจะได้ scope ในการเรียนว่าเราต้องเรียนรู้อะไรบ้างในการทำเว็ปซักอัน
(เว็ปที่ขายของบนอินเตอร์เน็ตและประสปความสำเร็จไม่ใช่เวปแฟลชเสมอไป)

ฉะนั้น... ถ้าอรมอง อรก็จะอยากให้ฝึกพื้นฐานการออกแบบก่อน
แล้วค่อย(หรือควบคู่)ไปกับการเรียนทำเว็ป แล้วไปเรียนแฟลชทีหลังค่ะ  ยิ้มน่ารัก

อันบัน ♥
ครูพักลักจำโลด  หมีโหด~
(ล้อเล่นครับ)

คือเรื่องใช้งานโปรแกรมไม่ทราบครับ ปกติผมลองถูกผิดเอาเอง หรือไม่ก็หาหนังสือมาอ่าน
ถ้าโชคดีหน่อยก็ให้บรรดาเมพๆ มาแนะนำ
(อันนี้ส่วนตัวเคยทดลองเรียนที่ Net Design ผมว่าถ้าสอน How to ก็โอเคเลยครับ  เจ๋ง )

ส่วนเรื่องออกแบบนี่แนะนำให้เริ่มจากการเสพงานหลายๆ แนวทางดูครับ
แล้วก็เริ่มลอกแบบเวปที่เราชอบซะ หมีโหด~
(ไม่ได้หมายถึงให้ก็อปมาทั้งดุ้นนะครับ
ตัวอย่างเช่นหยิบแค่บางส่วนมาใช้อย่าง คู่สี หรือ วีธีการนำเสนอ)

รุ่นเล็กขอแค่นี้ละกันครับ รอรุ่นใหญ่มาแนะนำอีกที อืมมมมห์
ครูพักลักจำโลด  หมีโหด~

ตูใช้วิธีนี้จริงๆนะ มั่วเอง+เปิดหนังสือ+นั่งเทียน เอาตลอด

ทั้ง flash dream fontpage

ผลออกมาเลยเก่งแบบเป็ดๆ ทำเป็นหลายอย่างแต่ไม่ดีซักอย่าง

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

งมโข่งตลอด ไม่เคยเข้าไปเรียนอะไรแบบนี้กับเค้าเลย

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
เรียนครีเอทีฟก่อนครับแล้วค่อยไปเรียนสกีล

เป็นไงละผมเว้าเป็นภาษาประกิตแล้วดูเท่ห์ขึ้นจมเลย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ครีเอทีพเท่าไหร่

แต่อยู่ที่การใช้งานโปรแกรมให้เป็นไปตามความคิดที่เราอยากจะได้มากกว่า
เพราะงั้น ก็น่าจะเป็นโรงเรียนที่สอนเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรมดีกว่าเนอะๆ

เราพอใช้งาน Illustrator, photoshop และ dreamwever แตะบ้างบางครั้ง, PHP ลืมไปนิดหน่อย แฮร่ๆ

ที่อยากเรียนเพิ่มก็เป็น flash ที่จะช่วยเพิ่มลูกเล่นเข้าไปในเว็บไปในเว็บ
แต่อยู่ตรงที่ว่า การเรียนพวก action script มีส่วนเข้าไปช่วยได้เยอะมั้ย ถ้าเรียนอีกคอร์สนึงที่เกี่ยวกับ action script โดยตรง

อ่อ แล้วระบบการซื้อขายสินค้า เน้นธุรกิจแบบ e-commerce  ต้องไปเรียนหลักสูตรอะไรหนะซิ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
Actionscript เป็นอีกอย่างที่ผมสำคัญมากในการเขียน flash for web เลยนะฮะ

เพราะเป็นเหมือนตัวคอยสั่งงานอีกที โดยที่มีตัว animation ต่างๆเป็นหน้ากากคลุมไว้อีกทีนะครับในความคิดผม

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
เริ่มจากเรียน ใช้โปรแกรมแฟลชธรรมดา ก่อน ดีกว่าครับ
จริงๆ เรื่องแอ็คชั่นสคริป เว็บแฟลชไซต์ทั่วไปที่ดูเวิร์คๆ และลงตัว
ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ใช้แอคชั่นสคริปแบบแอดวานซ์มากเท่าไร
อยู่ที่การประยุคต์ คำสั่งบางคำสั่ง อาจจะประยุคต์ให้ดูเวิร์คทัดเทียมกับแอดวานซ์แอคชั่นสคริปเลยก็มี

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
โอเคค่า งั้นจะหาที่เรียนพวกโปรแกรม flash ก่อนละกัน

เคยหาหนังสือมาอ่านเองนะ แต่งูๆ ปลาๆ มาก

ใครเคยเรียนที่ netdesign มั่ง ช่วยแนะนำหน่อยค่าาา

แนะนำที่ code art school ของอาจารย์ตี๋ครับ แกสอนสนุกแหละเข้าใจง่ายแต่ไม่รู้แกมี course พื้นฐานไหมก็ไม่รู้

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก
นั่นแหละๆ :หิว:

อย่างกิ๊กน่ะเรื่องดีไซน์ไม่ต้องห่วงอยู่แล้ว
จบจิตรกรรมมาซะอย่าง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โปรแกรมพวกนี้ ใช้เครื่องมือเป็นแทบทุกอย่าง (หนังสือเยอะมาก)

แต่เรื่องดีไซน์เนี่ย ตัวใครตัวมันจริงๆครับ ฮือๆ~

เกย์ออก CodeArt เหรอ
เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรไปถามละกัน

มีใครแนะนำที่อื่นอีกมั้ยยยยย  เกย์ออก

ปล.พี่แอน กิ๊กจบจิตรกรรมที่ไหนหละ  ใช่ซี้~
ปล.อีกที ขอส่วนลดด้วย ฮ่าๆ

ขอ double post นะ
พอดีว่า เน้นไปที่ flash สำหรับทำเว็บไซต์
ที่ CodeArt ไม่ได้รวมเข้าไปด้วยนี่นา

มีหลักสูตรแบบเดียวกับ ที่ NetDesign รึเปล่า
- Multimedia on Web with Flash CS4

หน้า: [1] 2