หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้คุ้มกว่าเยอะ  (อ่าน 11202 ครั้ง)
นั่งรถเมล์มาทำงาน เสียเงินประมาณ 110 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 4 ชม. ต่อวัน
ขับรถมาทำงาน เสียค่าแก๊ส 120 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 2 ชม. ต่อวัน คุ้มกว่าเรื่องสุขภาพ และความสะดวก

แต่ตอนนี้เลือก นอนห้องเพื่อน เสียค่าแก๊ส 18 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 45 นาที ต่อวัน คุ้มสุด อืมมมมห์

ซื้อคอนโดใกล้ที่ทำงาน ได้นอนตื่นสายแถมไม่ต้องเสียค่ารถสักบาท เกรียนย์

งบน้อย
ไปเอ็มเค ถ้าสั่งเป็ดหรือหมูกรอบมาแล้ว ขอน้ำเป็ดเพิ่มได้ฟรีนะครับ เอามาราดข้าวก็แหล่ม

ขอน้ำเป็ดเพิ่ม เดี๋ยวนี้ไม่ฟรีแล้วนะครับ  ฮือๆ~
งั้นต้องขอเป็ดน้ำเยอะตั้งแต่แรกสิครับ

งบน้อย
ที่คาร์ฟูร์

โค้กกระป๋อง
แพค 6 กระป๋อง ราคา 64 บาท
แพค 12 กระป่อง ราคา 132 บาท
แพค 24 กระป๋อง ราคา 265 บาท

6 กระป๋อง คุ้มสุด แล้วที่เหลือมันขายได้ไหม

ซื้อคอนโดใกล้ที่ทำงาน ได้นอนตื่นสายแถมไม่ต้องเสียค่ารถสักบาท เกรียนย์
ในเมื่อแม่มีบ้านตั้งสองหลัง (ตรงข้ามกันเลย) เลยไม่รู้จะซื้อคอนโดฯ ทำไม อืมมมมห์
ถ้าอยากตื่นสาย หางานใหม่ ใกล้บ้าน ง่ายกว่าเก็บตังซื้อคอนโดฯ เองอีก ฮ่าๆ ฮือๆ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
งั้นต้องขอเป็ดน้ำเยอะตั้งแต่แรกสิครับ

กร๊าก ขออภัยครับ เผลอผวนคำ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอน้ำเป็ดเพิ่ม เดี๋ยวนี้ไม่ฟรีแล้วนะครับ  ฮือๆ~
ปีที่แล้วยังฟรีอยู่เลยนะคะ เศร้า
เสียเพิ่มเท่าไหร่เหรอ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

กร๊าก ขออภัยครับ เผลอผวนคำ

รีบหาเลยว่าคำไหนในประโยค

ไปเจอสามคำนั้นพอดี ฮ่าๆ ฮือๆ

ถ้าไม่เคยรู้ศัพท์ในหัว คงนึกไม่ออกแน่ๆเลยเรา ฮือๆ~ (ภูมิใจดีไหมเนี่ย)

เหมือนกันเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

ผมเพิ่งค้นพบหนทางประหยัดมหาศาล
ตาแรกนะ อยากได้รองเท้า คู่ละหลายพัน
ตาถัดมา ก็อยากได้ ถุงเท้าอีกสักหลายคู่
ตานี้ ก็อยากได้ กุงเกงใน อีกเสียด้วยสิ
..
ตาโน้น ก็เลยไปเดินตลาดเก่า
ดันไปเจอรองเท้า ขายถูกมาก ข้างละแค่สิบห้าบาท เพราะมันมีข้างเดียว
ผมก็รีบซื้อมาตุนไว้ก่อน ก่อนที่รองเท้าข้างเดียวมันจะขาดแคลน ใช่มั้ยล่ะ
ตานั้นถัดมา ก็ใช้วิธีเดียวกันนี้ ตามหาถุงเท้าข้างเดียว อีกสักสองสามโหล มันถูกเหลือเชื่อเลยนะ
ถุงเท้าข้างเดียวนี่มันขายแค่สิบสลึง มันคงคิดว่าขายให้เอาบุญในความโง่ของผม ซึ่งมันคงคิดผิดล่ะ
ตาสุดท้าย กุงเกงในสิ เข้าล๊อกอีก แต่ไปถามที่ไหน มันก็ไม่เคยมีกางเกงในครึ่งตัวขาย ไม่เป็นไรผมไม่ย่อท้อ
นี่เพิ่งได้มาถุงใหญ่ ๆ กางเกงในเต็มตัวสิยะ กิ๊ง ๆ ไร้ตำหนิ ตัวละแค่แปดบาท มันตั้งราคามาได้ไงฟระ เพิ่งลองใส่ดู
(โคตรคันเลย)
หรือว่ามันจะเป็นเซคคั่นแฮนด์ เฮ้ย ถ้าเซคคั่นแฮนด์นี่เราก็ยิ่งได้กำไรสิ เพราะเคยเห็นสาว ๆ ประกาศขายนะ ตัวตั้งหลายร้อย งง

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
เมื่อก่อนแฟนเก่าเคยพาเดินเปรียบเทียบของใน BigC จนติดเป็นนิสัยเลย
เวลาซื้อพวกเลย์จะต้องดูปริมาณตลอด รสไหนได้ปริมาณเท่าไหร่ อันไหนคุ้มกว่า
ยิ่งตาม BigC ขนมพวกนี้จะมีโปรโมชั่นบ่อยๆ ซื้อรสนี้ 1แถม1 2แถม1 ก็ว่าไป  ฮิ้ววว

แถวนี้เขาออกเป็นกฎหมายเลยว่า
จะต้องติดราคาเมื่อเทียบปริมาณไว้ด้วย
เช่น กิโลละ £3 เป็นต้น

ทำให้คนซื้อสามารถรู้ได้ว่า
ของชิ้นไหนราคาต่อหน่วยถูกกว่า
ที่นี่บางห้างก็มีนะ
ตัวเล็งๆ เล็งดีๆ จะเห็น
เดินดูอยู่

แถวนี้เขาออกเป็นกฎหมายเลยว่า
จะต้องติดราคาเมื่อเทียบปริมาณไว้ด้วย
เช่น กิโลละ £3 เป็นต้น

ทำให้คนซื้อสามารถรู้ได้ว่า
ของชิ้นไหนราคาต่อหน่วยถูกกว่า
สะดวกดีจัง หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
แอ้คิดตลอดเวลาเลย ไอ้เจ้าราคาของพวกนี้
ชอบคิดเลขในใจเร็วๆ (ติดมาจากงาน)
แชมพูอย่างน้องเดือนว่าเลย ขวดเล็กถูกกว่าขวดใหญ่ซะงั้น
ส่วนที่แปลกใจอีกอย่างคือ ไมโลแท่ง, คิทแคท
ทำไมห่อเล็กถูกกว่าห่อใหญ่ แล้วใครจะซื้อห่อใหญ่กันล่ะเนี่ย

แล้วก็พวกอาหารชุดตามร้าน
ซึ่งส่วนมากซื้อเป็นชุดจะต้องคุ้มกว่า
แต่บางร้าน บวกไปบวกมา ไม่คุ้มแฮะ แถมยังต้องกินของที่ไม่อยากกินอีกด้วย
(เช่น เคเอฟซี เป็นต้น สั่งแยกจะดีกว่า)

หน้า: 1 [2] 3 4