หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอประณามผลงานว่าชุ่ยมาก ฝากบอกน้าฉ  (อ่าน 4912 ครั้ง)
ว่าจะไม่แล้ว แต่ก็อดไม่ได้
ได้ยินเพลงนี้ขึ้นมาทีไรหัวเสียทุกที

[/quote]

ไอ้พวกชอบใช้ภาษาวิบัติส่วนหนึ่งก็มาจากนักร้องลิ้นพิการพวกนี้ ต่อมสำนึกรับผิดชอบในการใช้ภาษาไทยไม่มีเอาเสียเลย
โปรดิวเซอร์ ผู้ผลิตงานใหญ่ขนาดนี้ นายจ้างคือ บ.มิสทีน ปล่อยออกมาได้อย่างไร  (ฝากอรถามให้หน่อย ฮี่...
หรือแม้กระทั่ง ชรินทร์ นันทนาคร เจ้าของเสียงเพลงต้นฉบับปล่อยออกมาได้อย่างไร ไม่ได้ฟังกันก่อนเชียวหรือ????
ขอประณามว่า " อภิมหาชุ่ยครับ  "  โฆษณาสินค้าของคุณแพร่หลายไปอย่างกว้างขวางด้วยการนำดาราขวัญใจชาวไทยมานำเสนอ
และยังเอาเพลงของนักร้องชื่อดังขวัญใจชาวไทยซึ่งเป็นสามีของอดีตนางเอกตลอดการขวัญใจชาวไทยมาร้องนำเสนอใหม่
แต่กลับละเลยการใช้ภาษาไทย "รอเรือ-ลอลิง"  .. ขอย้ำว่าภาษาไทยจะวิบัติก็เพราะคนพวกนี้..
ผมอยากจะเห็นหน้าคนร้องนัก .... จะเอาหนังยางตัวหนอนดีดปากให้เจ็บเชียว ครูไม่ได้สอนการอ่านรอเรือลอลิงมาเหรอ

......" เปลียบ .. เธอเพชรงามน้ำหนึ่ง ....หวาน ปานน้ำผึ้งเดือนห้า ......ฯลฯ..."    

ร้องมาได้อย่างไร   อยากรู้จังคำว่า "เปลียบ"  มันแปลว่าอย่างไร??
เรื่องเล็กๆน้อยๆแค่นี้ถ้าเอาแต่ละเลยกัน ต่อไปภาษาไทยโดนกลึนมากไปกว่านี้แน่ครับ  .. เจ่าน๊ายยยยยย  ...

มหาให้มหาไปหามหาถ้ามหาไม่ไปหามหาหมาจะมาหามหา
โห ผมไม่เคยสังเกตเลยครับ
คือเกิดมาก็เจออีแบบนี้แล้ว

(ผมเกิดทันยุคเอ๊ดตี้นะ ที่นักร้องค่ายดังย่านลาดพร้าวมันร้อง ไม่เอานะเกวงชาย ไม่ดีหวอกเกวงชาย)

โห ขอบคุณครับ เพิ่งสังเกตจริงๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ฟังตั้งนานไม่ยักกะเอะใจ  เฮ้ย!?

ลุนหน่อนทักมา "เปลียบ" จริงๆ ด้วย  โวย

มีสองเพลงที่จำแม่นมากว่าร้องผิด

"เบื่อหน่ายตัวเองเต็มที ถ่วงความจะเลินเธอไว้"
"เป็นได้เพียงเพื่อนที่ดีในวันนี้ทำได้แค่นั้น ทั้งที่จริงข้างในหัวใจ กับคิดอะไรมากมาย"

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ผมอั้นไว้นานแล้ว
บอกมาสิ มันอยู่เสาไฟฟ้าไหน
ผมจะอั้นไว้รอ จนถึงวันนั้น วันที่ทนไม่ไหว
เยี่ยว เป็น เยี่ยว กัน เอ้า เฮ้ .......

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
ดาวนับแสนที่มีวงแหวนนับร้อย ทั้งดาวเคราะห์น้อยดาวเลิกลอยคว้างๆ เกรียนเมพ
-scrubb-

งบน้อย
ถ้าร้อง "ดาวฤกษ์" ได้นี่เก่งเลยนะ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดาว ร ร ร เริก!

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
มันไม่ได้มีเฉพาะ กรณี เปลียบ นี่ครับ

มันไม่ได้มีเฉพาะ กรณี เปลียบ นี่ครับ

ขยายความสักนิด คิดเป็นวิทยาทานสักหน่อย คงจะดีเป็นแน่แท้ครับ

มหาให้มหาไปหามหาถ้ามหาไม่ไปหามหาหมาจะมาหามหา
เช่น

เพลงนี้ผมฟัง(ในรถ มีแผ่นแล้วเปิดวนมาถึง รู้สึก แช้ๆๆๆ แชร๊ๆๆๆๆๆๆ
เป็นแบบนี้จริงๆ )

http://www.youtube.com/watch?v=rKQboVk7x0E#

สุดท้าย มัน ใจรมรันหรักเชรอ ฉรันหรักเชอร  ยิ้มน่ารัก

สุดท้าย
มันไม่ได่มีแค่ เปลียบเชรอ เพรดงามนร้ำหรนึ่ง (ฮา)
แชร้้้้้้้้้

เหอะๆ ....  ทนฟังด้วยความทรมานมากครับ   เวรแช้ๆ
นี่คือสาเหตุที่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเพลงใหม่ๆสักเช่าหร่ายยยย
สมแล้วที่เพื่อนมันบอกผมว่า ทำห้องบันทึกเสียงเสียเปล่า เพลงใหม่ๆของวัยรุ่นไม่รู้เรื่องเอาเสียเลย ....
ฮ่าๆๆ อัดเสียงแต่หมอลำกลอนครับ สบายใจดี ...

อรสังเกตุเหมือนกัน หลายเพลงค่ะ จาก ร เรือ เป็น ล ลิง

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ที่ใช้ ร.เรือ ล.ลิง ผิดๆ  ยังมีอีกหลายเพลงนะครับ
เช่น

อั๊วะเป็นคนลีน ที่มาหาริน อยู่ในเมืองราย อั๊วะมี เมียรักไฉรายย มีลูกด้วยกันสองรน..

หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ครับ..

หน้า: [1] 2