หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับการแสดงฟ้อนท์ใน MS Office ครับ  (อ่าน 8972 ครั้ง)
ผมทำฟ้อนท์อยู่ครับ เป็นลักษณะของฟ้อนท์แบบ OpenType ต้องใช้ Ligature เข้าช่วยด้วย
เป็นลักษณะของฟ้อนท์ที่พิมพ์ภาษาไทยแล้วออกมาเป็นอักษรอีกแบบหนึ่ง

ทุกอย่างเป็นไปอย่างราบรื่นครับ สามารถใช้ Liga ได้ใน MS Office 2010 ด้วยนะ แต่ทว่ามัน
มีปัญหาตรงที่มันแสดงผลได้อย่างไม่ถูกต้องใน MS Office 2010 ครับ จะอธิบายโดยใช้ภาพ

ภาพที่ 1 นี่คือการแสดงผลที่ถูกต้องครับ ผม cap หน้าจอมาจาก preview panel ของ font lab

ภาพที่ 2 เมื่อนำไปทดสอบบน Mac ด้วยโปรแกรม Text ก็พบว่าสามารถใช้งานได้ตามปกติ และแสดงผลได้อย่างถูกต้อง

ภาพที่ 3 ปรากฎว่าเมื่อนำไปทดสอบบน MS Office 2010 แล้ว สามารถใช้ Liga ได้จริง แต่ตัวอักษรมันแสดงไม่สุด
ด้านบนเหมือนหายไป สังเกตได้จากคำแรก "a" ตรงกลางนั้นเป็นตัวที่ได้มาจาก Liga Feature แต่เมื่อตัวประเภทนี้
มีความสูงมากกว่าตัว "a" ในคำแรกเมื่อไหร่ เช่นในคำอื่นๆ ด้านบนสุดรายละเอียดมันจะหายไปทันที

ภาพที่ 4 ทีแรกผมก็คิดว่ามีปัญหาตรงตั้งค่า Metrics & Dimensions ไม่ถูกต้อง ก็ลองให้โปรแกรมคำนวณให้ก็ยัง
แสดงผลไม่ถูกต้องอีก ลองตั้งเองบ้างให้ A หรือ D มีค่าสูงกว่าตัวอักษรเยอะๆ ก็ยังส่วนบนหายไปอยู่ดี ในขณะที่
เมื่อทดสอบบน Mac จะตั้งค่า Metrics & Dimensions เองหรือให้โปรแกรมคำนวณให้มันก็แสดงผลได้อย่างถูกต้อง
ตลอดเวลา

จนปัญญาแล้วครับ ไม่รู้ผมผิดตรงไหน หรือผิดที่ MS เนี่ย ปวดหัวจริงๆ เลย รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ นึกว่า
ฝ่าด่าน OpenType มาได้แล้วจะง่าย เจอด่าน MS อีก เห้ออ ขอบคุณมากครับ
โปรแกรมตระกูล MS Office มีปัญหากับการตัดระยะบรรทัดมาตลอดครับ
นี่ผมก็เพิ่งรู้ว่าขนาดรุ่น 2010 เองก็ยังมีปัญหานี้อยู่ เพราะไม่ได้ใช้มานานมากแล้ว
ทางแก้ (เดา) คือเข้าไปแก้ใน Matrix & Dimensions นั่นแหละครับ
มันจะมีหลายๆ ตำแหน่งให้เซ็ตค่า "บน" กับ "ล่าง"
ลองเซ็ตให้เป็นคู่ๆ ตามนี้นะครับ

เลข 1 ให้เหมือนกันหมด
เลข 2 ก็ให้เหมือนกันหมด

ได้ไม่ได้ยังไงบอกด้วยเด้อ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้โห   โห
แอนรู้เรื่องฟอนต์ด้วย   กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ถ้าถูกนี่มีเฮ
แต่ถ้าผิดก็เป็นเรื่องธรรมดา ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เย่ เย่ เย่ โหว่ ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ เลย  :25:ตั้งค่าให้เหมือนกัน แต่ว่าจะเอาเท่าไหร่นั้นให้
โปรแกรมคำนวณให้จะไม่ได้อ่ะครับ ต้องดูเองว่าฟ้อนท์เรามันสูงเท่าไหร่แล้วตั้งเผื่อไปเท่าไหร่ถึงจะ
คิดว่ามันพอ ของผมนี่ถ้าให้โปรแกรมคำนวณให้มันให้ตั้งที่ 1422 ซึ่งไม่พอครับ ผมจับใส่ไป 2000
ถึงจะพอ

ง่ะ ผมเพิ่งประจักษ์วันนี้เองว่า MS นี่ทำอะไรให้มันซับซ้อนยุ่งยากไม่เหมือนชาวบ้านเสมอเลย ฮ่าๆ
โดยส่วนตัวแล้วใช้ OS X ครับนี่ถ้าไม่ติดว่าต้องทำให้ MS ต้องใช้ด้วยได้แล้วเนี่ย คงเสร็จไปนานแระ

ปล. MS Office 2010 รองรับ OT แล้ว แต่ถ้าไม่มี MS Office 2010 แล้วเราจะเอาอะไรพิมพ์อ่ะครับ
ถึงจะสามารถใช้ OT ได้ด้วย  งั้นเหรอ (2007 มันก็ใช้ไม่ได้ด้วยดิ)
ฮ่าๆ ฮือๆ เฮ้ ถูกจริงๆ ด้วย

MS Office มีปัญหากะฟอนต์ OpenType ครับ
พวกลิกงลิเกนี่นานๆ จะใช้ได้ทีครับ
ไม่รู้ว่ามีทางแก้หรือเปล่า ยังไงคงต้องแก้เอาด้วยวิธีอื่นไปก่อนแล้วล่ะ ฮ่าๆ ฮือๆ

ผมก็มีปัญหากับ ฟอนต์ ที่แสดงผลใน PDF ครับ พิมพ์ใน Ms 2007 ไม่มีปัญหาอะไรแต่พอแปลงเป็น PDF มันสลับกัน
ระหว่าง พยัญชนะมั่ง สระมั่ง  ใช่ซี้~

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/
หน้า: [1]