หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้วรรณยุกต์ลอยใน Font lab [Update ข้อมูลครับ]  (อ่าน 28315 ครั้ง)
ผมกำลังฝึกทำ Font ไปใช้บน iPhone ครับก็ทำไปใช้ได้ดีพอสมควร (ก็มั่วไปเรื่อยๆครับ5555)
แต่ติดปัญหาเรื่องวรรณยุกต์ลอย นี่แหละครับที่แก้ไม่ตกจริงๆลองมา 2 วันแล้ว (กินไม่ได้ นอนไม่หลับ กระสับกระส่าย.....)
มีสมาชิกในบอร์ด iphone แนะนำไว้แล้วเหมือนกันครับว่าให้ทำตามนี้

แอบอ้างจาก: ngate
ตามรูปนะครับ (ลอง edit original thonburi font ด้วย fontlab ดู)

จะมีสระอีกชุดนึงใกล้กับตำแหน่ง 00FF เป็นสระสำหรับแก้เรื่องสระลอย

ชุดที่ 1 (กรอบสีแดง) - lower-left เป็นสระที่ใช้แสดงกรณีที่พิมพ์ ป.ปลา หรือ ฟ.ฟัน แล้วตามด้วย ไม้เอก ไม้โท ตัว ไม้เอก ไม้โท จะไม่ลอยโด่ง แต่จะอยู่ต่ำลงมา และเอียงไปทางซ้าย ที่ต้องเอียงซ้ายเพื่อไม่ให้ ไม้เอก ไม้โท ไปทับกับหางของป.ปลาหรือ ฟ.ฟัน

ชุดที่ 2 (กรอบสีน้ำเงิน) - lower-right คล้ายกับชุดที่ 1 เพียงแต่มันไม่เอียงไปทางซ้าย เช่นเวลาพิมพ์ บ.ใบไม้ หรือ ม.ม้า แล้วตามด้วย ไม้เอก ไม้โท

ชุดที่ 3 (กรอบสีเขียว) - lower-left สระพวก ไม้หันอากาศ สระอิ สระอี สระพวกนี้ปกติมันไม่ลอยอยู่แล้ว แต่ชุดนี้มันจะเอียงไปทางซ้าย ลักษณะเดียวกับชุด 1 เพื่อหลบหางของ ป.ปลา หรือ ฟ.ฟัน << ส่วน lower-right ก็สระชุดปกติที่อยู่ตำแหน่งที่ 0E31 และ 0E34-0E37 >>

ชุดที่ 4 (กรอบสีเหลือง) - upper-left เป็นสระชุดเดียวกับ ชุดที่ 1&2 แต่มันเป็นสระลอยที่เอียงไปทางซ้าย เช่น เมื่อเราพิมพ์ ป.ปลา+สระอี+ไม้เอก ตัวไม้เอก จะนำมาจากสระชุดนี้ << ส่วน upper-right เป็สระชุดปกติที่อยู่ตำแหน่งที่ 0E48-0E4C >>

ชุดที่ 5 (กรอบสีชมพู) - low เป็น สระอุ สระอู และ จุดที่อยู่ใต้พยัญชนะ (ผมไม่รู้เรียกว่าอะไร) เกิดในกรณีที่พิมพ์ ฤ ฎ ฏ แล้วตามด้วย สระอุ หรือ สระอู

ส่วนตัว ญ และ ฐ ที่ไม่มีหางข้างล่าง จะเกิดต่อเมื่อ เราพิมพ์ ญ.หญิง หรือ ฐ.สันฐาน แล้วตามด้วย สระอุ หรือ สระอู

วิธีแก้ไขคือ เราต้องไปเอา สระพวกนี้จากตำแหน่งปกติ คือจาก 0E31-0E3A และ 0E47-0E4D ก็อปปี้มา แล้ว เอาไปวางให้ตรงกับชุดสระข้างต้น แล้วก็ต้องมาปรับต่ำแหน่ง ดึงขึ้น ดึงลง เลื่อนซ้าย เลื่อนขวา แล้วก็ลองดูใน iPhone ครับ

แต่ปัญหาคือลองทำตามแล้ว Generate Font ออกมากี่รอบก็ไม่แสดงผลบน iphone ครับยังคงลอย ตามระเบียบ....
วิธีที่ผมทำก็คือ ตามข้างบนเลยครับ Copy Font จากตำแหน่งปกติไปวางแล้วทำการปรับระดับ ขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา จนสาแก่ใจแล้วก็ทำการ Generate ออกมาเป็น .ttf ก็ไม่สำเร็จซะทีครับ
ผมพลาดตรงไหน!!!!!ครับ Font ที่ผมลองแก้ไขออกมาแล้วไม่แสดงผลครับ>>
edit>>เพิ่มเติมฟ้อนต์ที่เพื่อนสมาชิกในบอร์ดแก้แล้วสำเร็จครับ http://www.mediafire.com/?5tmwcmd4zje
 รบกวนช่วยชี้ทางสว่างหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Update ครับ ผมพยายามทำแล้วทำอีก ไฟล์ที่คิดว่าน่าจะใช้ได้แต่ Generate แล้วติด Error ตามภาพครับไม่ทราบว่า Error นี้มีความหมายว่าอย่างไรและจะแก้ไขอย่างไรครับ พยายามหาข้อมูลใน จู๋เกิ้ลแล้วก็ไม่เจอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2009, 20:04 น. โดย Boss2537 » บันทึกการเข้า
ไม่รู้จะช้าไปไหม (เหงื่อแตกพลั่ก)
ใน Fontlab มันต้องกดปุ่มเลือกโหมดในการเรียงตารางอักขระก่อนนะครับ
ไม่ทราบว่ากดรึยังเอ่ย ไม่งั้นจะงงนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่รู้จะช้าไปไหม (เหงื่อแตกพลั่ก)
ใน Fontlab มันต้องกดปุ่มเลือกโหมดในการเรียงตารางอักขระก่อนนะครับ
ไม่ทราบว่ากดรึยังเอ่ย ไม่งั้นจะงงนะ

ฮิ้ววว  ไม่ช้านะครับแอน แค่ 4 เดือนเอง

TypeDesigner / BlackBerry Staff @ pdamobiz
ไม่ช้าหรอกครับ จริงๆกะไว้ว่าครบ 1 ปีเมื่ิอไหร่จะมาดันกระทู้อีกที จะไปลองตามคุณแอนดูนะครับ
ขอบคุณ คุณแอน และ คุณ..... อะไรหว่า 555+ ที่คอยช่วยเหลือมาตั้งแต่ที่ Pdamobiz นะครับ
ตกลงมีคำตอบยังเอ่ย ผมเจอปัญหาเดียวกันเลย (เหงื่อแตกพลั่ก)
พี่เชื่อไหมทุกวันนี้ผมยังทำไม่สำเร็จเลยครับ พยายามมาหลายครั้งแล้ว เลิกไปมั่งกลับมาลองใหม่มั่งก็ไม่ได้อยู่ดี
แล้วที่พี่บอกให้กดปุ่มเรียงอักขระมันต้องคลิกที่ไหนบ้างครับ ขอเป็นภาษาอังกฤษนะครับ (ก็เมนูโปรแกรมมันเป็นภาษาอังกฤษหมด) หาปุ่มเรียงอักขระมาปีกว่าแล้วยังหาไม่เจอเลยครับ
ขอบคุณดีมั๊ยครับ 5555 (อิอิ)
ตรงนี้ครับ ปกติจะเป็น Page Mode

เลือกเป็น Glyph Index ก่อนใครเพื่อนเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไหนๆก็ถามแล้วยังมีอีกอย่างที่สงสัยว่าทำไมไฟล์ 2 ไฟล์ในภาพซึ่งเป็น True Type Font File เหมือนกันแต่ทำไม icon จึงแตกต่างกันครับ

ขอบคุณครับ
ไหนๆก็ถามแล้วยังมีอีกอย่างที่สงสัยว่าทำไมไฟล์ 2 ไฟล์ในภาพซึ่งเป็น True Type Font File เหมือนกันแต่ทำไม icon จึงแตกต่างกันครับ

ขอบคุณครับ

ภาพแรกมี digital sinature ภาพที่ 2 ไม่มี digital signature ครับ...

วิธีทำ digital signature ลองหาดูในห้อง สอนฟอนต์นะ
ลุงทัชชี่ กรี๊ดดดดด

เจอเพื่อนร่วมปัญหา

เท่าที่ทดลองสังเกตุดู ถ้าปรับวรรณยุกต์ตรง 0E47-0E4D ให้ต่ำลงมามาก ๆ มันจะไม่ลอย อย่างเช่นคำว่า "จ้า" แต่ก็จะมีปัญหากับตอนที่มีสระข้างบนผสมกับวรรณยุกต์ เช่นคำว่า "นี้" ไม้โทจะต่ำลงมาทับสระอี

ไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงไม่เอาวรรณยุกต์ตรงพวกตำแหน่งใกล้กับ 00FF
ไม่รู้ว่าเรื่อง OpenType กับ Classes น่าจะเป็นสาเหตุหรือเปล่าครับ
ฟอนต์ไทย มีหลักการจัดวรรณยุกต์ -3 รูปแบบ เท่าที่สังเกต

1 Ligature
2 Mark Anchoring
3 Composition

อันนี้ สคริปต์ของ Thonburi เป็นรูปแบบเฉพาะของเขา

script thai; # Thai
lookup ccmp0 {
    sub [yoyingthai thothanthai]' [sarauthai sarauuthai phinthuthai] by [yoyingthai.nobase thothanthai.nobase];
} ccmp0;
lookup ccmp2 {
#    sub saraamthai by nikhahitthai saraaathai;
} ccmp2;
lookup ccmp3 {
    sub [dochadathai topatakthai ruthai luthai] [sarauthai sarauuthai phinthuthai]' by [sarauthai.low sarauuthai.low phinthuthai.low];
} ccmp3;
lookup ccmp4 {
    sub @ccmp4 [maiekthai maithothai maitrithai maichattawathai thanthakhatthai]' nikhahitthai by [maiekthai maithothai maitrithai maichattawathai thanthakhatthai];
    sub @ccmp4 [maiekthai maithothai maitrithai maichattawathai thanthakhatthai]' by [maiekthai.lowright maithothai.lowright maitrithai.lowright maichattawathai.lowright thanthakhatthai.lowright];
    sub @ccmp4 @ccmp1 [maiekthai maithothai maitrithai maichattawathai thanthakhatthai]' by [maiekthai.lowright maithothai.lowright maitrithai.lowright maichattawathai.lowright thanthakhatthai.lowright];
} ccmp4;
lookup ccmp6 {
#    sub [poplathai fofathai fofanthai lochulathai] @ccmp2' @ccmp3' by [maihanakatthai.left maiekthai.lowleft saraithai.left maithothai.lowleft saraiithai.left maitrithai.lowleft sarauethai.left maichattawathai.lowleft saraueethai.left thanthakhatthai.lowleft sarauthai maiekthai.upperleft sarauuthai maithothai.upperleft phinthuthai maitrithai.upperleft maitaikhuthai.left maichattawathai.upperleft nikhahitthai.left thanthakhatthai.upperleft];
#    sub [poplathai fofathai fofanthai lochulathai] @ccmp3' @ccmp2' by [maiekthai.lowleft maihanakatthai.left maithothai.lowleft saraithai.left maitrithai.lowleft saraiithai.left maichattawathai.lowleft sarauethai.left thanthakhatthai.lowleft saraueethai.left maiekthai.upperleft sarauthai maithothai.upperleft sarauuthai maitrithai.upperleft phinthuthai maichattawathai.upperleft maitaikhuthai.left thanthakhatthai.upperleft nikhahitthai.left];
    sub [poplathai fofathai fofanthai lochulathai] @ccmp2' by [maihanakatthai.left saraithai.left saraiithai.left sarauethai.left saraueethai.left sarauthai sarauuthai phinthuthai maitaikhuthai.left nikhahitthai.left];
    sub [poplathai fofathai fofanthai lochulathai] @ccmp3' by [maiekthai.lowleft maithothai.lowleft maitrithai.lowleft maichattawathai.lowleft thanthakhatthai.lowleft maiekthai.upperleft maithothai.upperleft maitrithai.upperleft maichattawathai.upperleft thanthakhatthai.upperleft];
} ccmp6;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2011, 02:16 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
 ง่ะ ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2011, 02:21 น. โดย itemsafety » บันทึกการเข้า

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล

กรี๊ด อยากรู้ภาษานี้มากๆ  โวย

perfectionist
หน้า: [1] 2