หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยไขข้อข้องใจระหว่างxxx.ttf-xxxBold.ttfหน่อย  (อ่าน 1093 ครั้ง)
ผมอยากทราบว่า ไฟล์ xxx.ttf และ xxxBold.ttf มีความแตกต่างกันตรงไหนบ้างครับนอกจากความหนา ( Bold )
เหตุผลที่ผมถามเพราะผมลองทำ Font บน iPhone จะมีทั้ง 2 ตัวเช่น Helvetica.ttf และ HelveticaBold.ttf
ถ้าผมสร้าง Font โดยการ Copy Font ที่ผมต้องการลงในไฟล์ Font เดิมของ iPhone โดยการแยกทำทีละไฟล์คือ
1.) Copy Font ลง Helvetica.ttf แล้ว Generate ออกมา
2.) Copy Font ลง HelveticaBold.ttf แล้ว Generate ออกมา
ถ้าทำตามนี้แล้วเอาลงเครื่องจะไม่มีปัญหาอะไร (คือแยกทำไฟล์ใครไฟล์มันนะครับ)

แต่! ถ้าผม Copy ลง Helvetica.ttf แล้ว Generate ออกมา (ได้ไฟล์ Helvetica.ttf มาละ)
แล้วผมทำการเพิ่ม Bold ในไฟล์ Helvetica.ttf แล้ว Generate ออกมาเป็น HelveticaBold.ttf <<เจ้าตัวนี้ที่ทำโดยวิธีนี้แหละครับจะมีปัญหาเมื่อโยนไฟล์ลงใน iPhone แล้วจะทำให้เครื่อง Hang ถึงขั้น Boot ไม่ขึ้นเลยครับ
จึงสงสัยอย่างมากครับว่าไฟล์ 2 ตัวนี้มีความแตกต่างกันตรงส่วนไหนอีกบ้างนอกจาก Bold ครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]