หน้า: 1 2 [3] 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกัน ฟอนต์ไหนฟรี ฟอนต์ไหนซื้อ  (อ่าน 391694 ครั้ง)
งั้นใช้ๆ ไปเลย
แล้วค่อยสู้คดีเอา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณน่ะครับสำหรับกระทู้
มาขอบคุณไว้ก่อน แล้วจะเขามาโหลด อิอิ
ฟอนต์ตระกูล Prakit คุณมานพ ศรีสมพร ทำให้กับ บริษัท ประกิต

พบเจอหลายฟอนต์บนสื่อโฆษณา และสินค้า และห้าง

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
P05 พบบนโฆษณาครีม Eucerine บนทีวี และ ร้านเครื่องสำอาง จะเป็นสติ๊กเกอร์เท่านั้น โบรชัวร์จะใช้คนละฟอนต์
P06 พบบนกล่องขนมคุ๊กกี้ยี่ห้อนึง (กล่องกระดาษ) ที่เซเว่น น่าจะ อาร์เซนอล
P08 P09 พบที่คาร์ฟูร์ เป็นตัวหนังสือที่อธิบายสินค้าตามแผนกต่างๆ โดยเฉพาะแถวๆ แชมพู สบู่ ครีม ฯลฯ และพบบนกล่องยาสีฟัน ไฮเฮิร์บ
P10 P11 คุ้นตามาก รู้สึกจะอยู่ตามสินค้าเช่นกัน
P14 คุ้นๆ เช่นกัน

เปลี่ยนแนวคิดเพื่อการใช้ Typography ให้ถูกต้องตามหลักสากล
 โห โอว

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 โห

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
แปะ กรี๊ดดดดด

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
คำตอบที่หามานาน  ขอบคุณกระจู๋นี้มากๆครับ
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์กับมือใหม่เช่นผม จริงๆ  เมื่อก่อนใช้ font นีกว่าฟรีหมด มาได้ยินบางคนบอก font นั้นฟรี font นี้เสียเงิน มาเสริชหาถึงได้เจอในกระทู้ของ f0nt.com  เลยสมัครเข้าสาวกใหม่ด้วยเลย
ขออนุญาตถาม เพิ่มเติมนะครับ  ด้วยความสงสัย คือ font JS กับ DSN สามารถใช้ได้ฟรีหรือไม่ครับ  (ถ้าต้องซื้อ ผู้ใดเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ครับ)
คือ ผมเห็นในกระทู้นี้ บอก font JS ใช้ได้ฟรี แต่ทำไมหาโหลดจากเวปที่เป็นทางการไม่ได้ครับ (ในเวปชมรมธุรกิจสิ่งพิมพ์ ก็ไม่มี) 
   รบกวนท่านที่ทราบ ช่วยบอกด้วยนะครับ จริงๆผมใช้ font ไม่กี่ตัวเอง จะได้ใช้ได้อย่างสบายใจ เพราะไม่ต้องการละเมิดลิขสิทธิ์ผู้ใดจริงๆครับ
เพราะมันเก่ามากๆ แล้วครับ
เก่าเกินกว่าที่จะนำมาใช้ได้ (เว้นแต่รุ่นดัดแปลง)
ส่วนเจ้าของลิขสิทธิ์ ทราบว่ายกให้ใช้อย่างเสรีครับ

ทางสมาพันธ์ฯ สมาคมฯ ก็เลยพัฒนา ทั้งแบบทำขึ้นเองและจัดประกวดเพื่อให้มีฟอนต์ใหม่ๆ มาประดับวงการแทนครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณท่าน iannnnn มากๆ และทุกท่านที่ช่วยมาสร้าง font และใจดีให้ใช้กันได้ รวมถึงผู้แนะนำทุกท่านมากๆครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ *

จะโหลดฟ้อนต์ไปทำมาหากิน ดันไปอ่านเจอคอมเม้นต์นี้เข้า
ตูเลยโทรถามแอน ... ถ้าถูกฟ้องขึ้นมา ช่วยตูหารครึ่งด้วยนะ  น้องดำ

ปล.ภาวนาให้คอมเม้นท์มันเป็นเกรียน ขอให้ไอ้ที่ว่ามันอ้างว่ามีคนถูกฟ้องแล้วจ่ายไปเกือบแสนเป็นเรื่องไม่จริง
ปอ.กูเสียว จะติดต่อเจ้าของผลงานยังไงดีวะ  fuc yea

แอบอ้าง
เจอ license แล้ว มีบอกว่าห้ามใช้ในงานโฆษณา ใช่ Np Naipol เดียวกันหรือเปล่าคะ??
แล้วตัวที่ให้โหลดนี้มีข้อห้ามใช้หรือเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

ที่มา: http://www.fonts2u.com/np-naip...

Copyright notice
Copyright (c) Pol Udomwittayanukul 2005. All rights reserved.

Font family
NP Naipol All in One

Font subfamily
Regular

Unique subfamily identification
NP Naipol All in One:Version 2.00

Full font name

Name table version
Version 2.00 May 8, 2005

Postscript font name
NPNaipolAllinOne

Manufacturer name
Pol Udomwittayanukul

Designer
Pol Udomwittayanukul

License
1. This Font is FREEWARE. You can install and
use it on an unlimited number of computers. This font is free for
distribution in any form as long as it's kept in the original form.

2. This Font Encoded by Pol Udomwittayanukul and license of this font does not transfer any ownership of the FONT FILES to you.

3. You may not translate, modify, reverse files, disassemble, decompile or otherwise re-gennerate the font files.

4. None use font files for any commercial.

5. NO WARRANTY. THIS FONT IS LICENSED TO YOU "AS IS" AND WITHOUT ANY WARRANTY OR GUARANTEE OF ANY KIND.

Preferred family

Preferred subfamily
Regular

Compatible full
แอบอ้าง

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ข้อ 4 หมายถึงห้ามเอาไฟล์ฟอนต์ไปขายน่ะ
ซึ่งก็คล้อยตามกติกาของเว็บนะ ไม่ได้ห้าม Commercial อะไรนี่

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6