หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา Photo Vs เซรามิก ???  (อ่าน 7306 ครั้ง)
วันนี้มีเรื่องอยากขอคำปรึกษา

หลังจากไม่ได้เล่น f0nt มานาน เนื่องจากเตรียมตัวสอบเข้าอยู่พักใหญ่ๆค่ะ  เอือม

วันนี้เป็นวันประกาศผลของศิลปากร

ผลลลลลก็คือออออออออ

ผ่านข้อเขียนเซรามิก

(อันดับ 2 )

(เสียดายนิเทศศิลป์อันดับหนึ่ง  ฮ่า:05:)

พอไม่ได้อันดับหนึ่งก็เลยเริ่มลังเลว่าจะเลือกที่ไหนดี

ระหว่าง เซรามิก ศิลปากร ,ถ่ายภาพ ลาดกระบัง, ออกแบบสื่อสารมศว.(อันนี้คงไว้สุดท้ายเพราะต้องทำ Port คัดออกอีก 200 คน!!)

ใจจริงแอบอยากเรียนเซรามิกมากกว่า สูสีพอๆกับถ่ายภาพ

ส่วนเรื่องถ่ายภาพพอมีประสบการณ์เล็กน้อย ทำงานให้โรงเรียน ก็พบว่าไม่ชอบระบบการทำงานของช่างภาพในบางครั้งบ้าง จริงๆ แล้วชอบถ่ายส่วนตัวมากกว่า แต่ก็พอทนไปได้บ้าง

ส่วนเซรามิก  อยากลองเรียนมาก ไม่มีข้อมูล เลยอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับเซรามิกอะค่ะ  ถ้าได้คำแนะนำจากคนในวงการหรือศิษย์เก่าก็จะดีมาก

ป.ล. ปกติสนใจ ฟิลม์ กราฟฟิกดีไซน์ ปริ้นแอดใหญ่ๆ  จ๊วบ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  ฮือๆ~ ฮือๆ~
โอ้ว ดีใจด้วยครับ  กรี๊ดดดดด

ไม่มีความรู้ทั้งสองสาขาเลยครับ  เข้ามาดีใจเฉยๆ กร๊าก
แต่ถ้าให้เลือก จะเรียนเซรามิกครับ
(อยู่ในลิสต์ร้อยสิ่งที่ต้องทำก่อนตายเชียวนะ)  กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ย. 2009, 16:35 น. โดย คุณภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เซรามิกไปเล้ย หมีโหด~

แต่ถ่ายภาพก็ดีนะ น้องดำ

เข้าหมอเหอะ น้องดำ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
มันเรียนสายศิลป์นะ น้องดำ

(เกรงใจจขกจ.จัง น้องดำ)

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ดูจาก "ปล." นะ เรียนถ่ายภาพดีกว่า

ถ้าจะเรียนเซรามิค ต้องสนใจเรื่องปั้นๆรึเปล่าอ่ะ?
แต่ก็ไม่รู้นะ ตอนเรียนไม่ได้เรียนเซรามิคล่ะ ไม่ได้คลุกคลีเท่าไหร่ด้วย ไม่รู้เค้าเรียนอะไรบ้าง
ปล ดีใจด้วยจ้า  ยิ้มน่ารัก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
เรียนเซรามิกอยู่ แต่คนละแนวกัน  กร๊าก หมีโหด~

เห็นเพื่อนที่เรียนเซรามิกสายศิลป์ๆ มา ต้องเรียนการปั้น การหล่อแบบ ออกแบบแม่พิมพ์ แล้วก็การผสมเคลือบไรงี้อ่ะค่ะ
เสร็จแล้วก้ไปทำงานอยู่ในโรงงานเซรามิก

เรียนถ่ายรูปน่าจะดีกว่ามั้ย  อ๊าง~
ขอบคุณทุกคนมากค่ะ  ปลื้ม

แต่เมื่อวานสัมภาษณ์ลาดกระบังไม่ได้ไป เพราะหลักฐานไม่ครบ ง่ะ ง่ะ

มัวแต่รอลุ้นศิลปากรจนลืมเตรียมหลักฐาน (ประกาศsu 20 ลาดกระบัง สัมภาษณ์ 21) เอือม

สรุปคือ คงเลือกเซรามิก เพราะโฟโต้ปิ๋วไปซะแล้ว

ขอบคุณและขอโทษทุกคนๆอีกรอบค่ะ   ไหว้
ว่าแต่เซรามิกอันนี้เค้าเรียนอุตสาหกรรม หรือเรียนเป็นศิลปะล่ะ
ถ้าเป็นศิลปะก็น่าสนุกนะ ชอบมากเลย เคยไปลงเรียนด้วย
เป็นวิชาศิลปะที่ต้องรู้เรื่องวิทยาศาสตร์ค่อนข้างเยอะนะ
ทั้งเรื่องของส่วนผสมตัวเคลือบ การหมักดิน การควบคุมอุณหภูมิการเผา การหดคืนตัวของดิน ฯลฯ

เพื่อนที่เป็นนักเขียนคนนึงบอกว่าการปั้นเซรามิกนั้นเป็นงานศิลปะที่
"ทำด้วยดิน หล่อด้วยน้ำ ผึ่งด้วยลม แกร่งด้วยไฟ ปั้นด้วยมือ สื่อด้วยหัวใจ"
โรแมนติกคอดๆ  หยี

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
 กร๊าก  โหววว ลุงร่ม โรแมนติกกันเค้าด้วยอ่ะ นึกว่าจะฮาอย่างเดียว  ยิ้มน่ารัก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
แฮะๆๆ หลงมาเห็นพอดีเลยขอเข้าเป็นสาวกไปด้วยในตัว  ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ

ต้องถามก่อนว่า ชอบการปั้นรึเปล่าแค่นั้นแหละครับบบ

เพราะเรียนเซรามิกส์มันมีอะไรมากมายต้องเรียนรู้เพิ่มเพียบพรึบเลย  ง่ะ ง่ะ

แต่หลักๆ แล้วก็สามารถทำงานในสายกราฟิคได้อยู่แล้วซึ่ง"ต้องขวนขวายเอาเอง" เพราะเซรามิกส์ไม่ได้สอนให้มาสายนี้

หลักๆก็จะมีสองสายครับ เป็นสายอุตสาหกรรม กับสายศิลปะ

สายอุตสาหกรรมก็จะหนักไปทางการออกแบบโดยเน้นเรื่อง design แต่ไม่ได้ฟังชั่นจ๋าแบบ Product Design
มีการเรียนการทำพิมพ์ การหล่องาน การทำงานปูน ฯลฯ โดยมากจบไปก็ทำโรงงานส่วนใหญ่นะสายนี้

อีกสายก็คือสายศิลปะจะเน้นไปในเรื่องของปั้นและปั้นและปั้นและการจับแนวคิดการแสดงออกของงาน คือเน้นเรื่องของความคิดมากกว่า
เรียกว่าเป็นศิลปะเต็มๆ ก็ว่าได้ครับ โดยจะแบ่งแล้วแต่ประเภทถนัดใครถนัด Pottery ก็ปั้นเป็น Pottery Art ไป ใครถนัดประติมากรรมก็ Sculpture กันไปเลย
โดยมากสายนี้จบไปไม่ต่อสายเซรามิกส์ ก็ไปทำสายกราฟิคกันซะส่วนใหญ่ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น  ฮี่ๆ ฮี่ๆ ฮี่ๆ
ปล.ที่ผมเรียนสาย ART นี่มีทำ Mold (พิมพ์) แค่ปีสองกับปีสามเทอมต้นนะครับ พอพ้นไปก็หมดแล้ว สายอุตฯก็ง่วนพิมพ์ต่อไป (เป็นไทเสียที)

โดยเลือกสายจะเลือกตอนปีสาม ตอนปี 1 ก็จะเรียนเหมือนๆกันทุกภาควิชา แต่พอปีสองจะมีวิชาเกี่ยวกับเซรามิกส์เพิ่มมา

โดยส่วนตัวผมว่าผมมาเรียนเซรามิกส์มันก็ดีนะครับ เพราะเราเป็นช่างปั้นเวลาออกแบบอะไรจะต้องนึกเป็นรูปแบบที่มีมิติ เอาไปประยุกต์ใช้กับกราฟิคได้ง่ายดายเลย
คือสายกราฟิคก็อาศัยเก็บสกิลเอาเอง หัดทำงาน หาจ็อบทำบ้าง ฯลฯ ก็ว่าไป แล้วก็เรียนปั้นไปด้วย (อาจจะเหนื่อยหน่อยเพราะไม่ใช่สายตรงด้านกราฟิค)

เรียนเซรามิกส์สนุกครับ (ถ้าสนุกกับมันนะ 555+) เรียนหลายอย่างที่นอกเหนือจากศิลปะก็มีเช่นการคิดสูตรเคลือบก็ดี สูตรดิน การทำงานของเตา การเผางาน ฯลฯ คือไม่ได้ปั้นอย่างเดียว อ๊อมีวิชา CAD DESIGN ด้วย แต่ก็คงไม่เข้มข้นเหมือนสายตรง

โดยส่วนตัวผมเอง ผมก็เรียนเซรามิกส์แล้วก็ทำจ็อบกราฟิคไปด้วยฝึกตัวเองไปด้วย จบไปก็คงไม่ได้ต่อสายเซรามิกส์ก็ออกมาทำกราฟิคต่อ  อ๊าง~ อ๊าง~

จริงๆ จบอะไรก็ทำกราฟิคได้นะครับ ขึ้นอยู่กับ "ขยันทำ" จากที่ผมมองนะ ไม่รู้คนอื่นคิดยังไง

แต่อย่างน้อยเราก็ได้อยู่กับศิลปะ ได้ใกล้ชิดกับศิลปะ ก็ถือว่าเราสามารถไปทำงานแขนงอื่นได้ (แต่อา่จจะไม่ advance เท่าสายที่เค้าเรียนมาโดยตรง)

แอบแอ่ว ..
มาให้คะแนนคำตอบมีประโยชน์ เกย์ออก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: [1]