หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง array และคำแนะนำเกี่ยวกับ  (อ่าน 2971 ครั้ง)
อยากทราบว่าarray ทำงานยังไง เพราะไม่เคยใช้เลยเพราะไม่ค่อยเข้าใจการทำงานของ array ครับ

ส่วน อันนี้คือที่ทำอยากทำเป็น array  เอาไว้สั่งปุ่มครับ ผมทำเกมปลูกผัก พอเลือกเมล็ดพันธุ์ แล้วจะเรียก mc อีกอันนึงออกมาเป็นหน้าซื้อ พืชผล ไปวางบนแปลงนั้นๆ
แต่มี10แปลง จะทำประมาณว่า กดที่แปลง 1 ก็จะเช็คค่าว่า กดที่แปลงนี้เพื่อซื้อนะเวลาซื้อเมล็ดพันธุ์จะได้ไปวางที่แปลงนี้ส่วน พืชผลผม คิดไว้15ชนิดครับ แต่ยกตัวอย่างมา2 ปุ่มครับ

โค้ด:
btnVtable1.onRelease = function() {
if (_root.checkHarvest == 1) {
_root.mcPlot1.gotoAndPlay("Vtable1");
gotoAndPlay(1);
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-1;
} else if (_root.checkHarvest == 2) {
_root.mcPlot2.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-2;
} else if (_root.checkHarvest == 3) {
_root.mcPlot3.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-3;
} else if (_root.checkHarvest == 4) {
_root.mcPlot4.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-4;
} else if (_root.checkHarvest == 5) {
_root.mcPlot5.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-5;
} else if (_root.checkHarvest == 6) {
_root.mcPlot6.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-6;
} else if (_root.checkHarvest == 7) {
_root.mcPlot7.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-7;
} else if (_root.checkHarvest == 8) {
_root.mcPlot8.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-8;
} else if (_root.checkHarvest == 9) {
_root.mcPlot9.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-9;
} else if (_root.checkHarvest == 10) {
_root.mcPlot10.gotoAndPlay("Vtable1");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-10;
}
};

btnVtable2.onRelease = function() {
if (_root.checkHarvest == 1) {
_root.mcPlot1.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-1;
} else if (_root.checkHarvest == 2) {
_root.mcPlot2.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-2;
} else if (_root.checkHarvest == 3) {
_root.mcPlot3.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-3;
} else if (_root.checkHarvest == 4) {
_root.mcPlot4.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-4;
} else if (_root.checkHarvest == 5) {
_root.mcPlot5.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-5;
} else if (_root.checkHarvest == 6) {
_root.mcPlot6.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-6;
} else if (_root.checkHarvest == 7) {
_root.mcPlot7.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-7;
} else if (_root.checkHarvest == 8) {
_root.mcPlot8.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-8;
} else if (_root.checkHarvest == 9) {
_root.mcPlot9.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-9;
} else if (_root.checkHarvest == 10) {
_root.mcPlot10.gotoAndPlay("Vtable2");
_root.checkHarvest = _root.checkHarvest-10;
}
};

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
อาร์เรย์

ให้นึกว่ามันเป็นตู้ล็อคเกอร์ที่ใช้เก็บของครับ เป็นตู้ใหญ่ๆ แล้วก็มีประตูหลายๆ ประตู หลายๆ ช่อง
ประตูแต่ละบานก็จะมีหมายเลขกำกับไว้ (หมายเลขช่องนั่นแหละ) ครับ

นึกถึงเวลาจะไปเอาของจากในตู้ เราต้องระบุ
- ชื่อตู้
- หมายเลขช่อง
(ตามปกติทั่วไป เหมือนเอาของไปฝากที่เคาน์เตอร์รับฝากของ)

สมมติว่าให้ตู้ มีชื่อว่า a และภายในตู้เก็บของไว้ดังนี้

โค้ด:
var a:Array = [ 100 , 200 , 300 , 400 , 500 ];

ถ้าผมจะเอาของจากในช่องแรก ผมก็จะต้องเรียกใช้ค่าแบบนี้

โค้ด:
a[0]

เช่น

โค้ด:
trace( a[0] ); //100

เป็นต้น

สำหรับ ActionScript อาร์เรย์สามารถเก็บค่าชนิดใดก็ได้ และกี่ค่าก็ได้ครับ
(รู้สึกว่าจริงๆ มันมีลิมิตที่รับได้อยู่แต่เราคงใช้ไม่ถึงหรอกครับ)
และอาร์เรย์ตัวนึง จะเก็บค่าที่มีชนิดต่างๆ กันได้ เช่น

โค้ด:
var tempArray:Array = [ 100 , "text" , {x:10,y:20} ];

จากในตัวอย่าง อาร์เรย์มีทั้ง ตัวเลข ข้อความ และ Object ตามลำดับครับ   

อ๊าง~ หลักการง่ายๆ ของอาร์เรย์มีแค่นี้ล่ะครับ ต่อไปก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปใช้อย่างไร

ส่วนตัวอย่างเท่าที่ดูนี่ ควรใช้ for loop ในการสั่งปุ่มเอาดีกว่าครับ
แต่ผมยังไม่เข้าใจว่าต้องการจะเอาอาร์เรย์มาใช้ในส่วนไหนเหรอครับ?

ครับ ขอบคุณสำหรับ ความหมายของ array

ตอนแรกกะทำปุ่ม ให้เก็บค่าที่ array อะครับ คือเพื่อนบอกมาให้ลองทำเป็นแบบ array ดู
แต่ผมก็ไม่เคยใช้ array แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันจะสามารถใช้งานกับ  ลักษณะงานแบบผมได้หรือป่าวเลยลองมาถามดูครับ

แต่ก็ได้แนวคิดเกี่ยวกับ array ที่ผมไม่เคยรู้เรื่องเลย จะลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ มันน่าจะมีประโยชน์กับการเขียนAS พอสมควรเลยทีเดียว
หน้า: [1]