หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหา Font Cordia แบบในรูปครับ (มีไฟล์ภาพ)  (อ่าน 14873 ครั้ง)
คือผมทดลองพิมพ์ภาษาไทยใน Mac ด้วย Font Cordia แบบ New และ UPC แล้ว
ก็ยังคงมีความแตกต่างจาก Font Cordia ที่ต้องการอยู่ครับ
โดยเฉพาะตัวเลขอารบิค และ ตัวอักษรภาษาอังกฤษ

ผมเลยไม่แน่ใจว่ามันเป็น Cordia แบบรุ่นเก่า (รึเปล่า เดาเอา) หรือเป็น Font แบบอื่นที่เหมือน Cordia
แต่ไฟล์ต้นฉบับที่ผมมี ระบุไว้ว่าพิมพ์ด้วย Cordia อ่ะครับ

ท่านใดทราบข้อมูลของ Font นี้ หรือต้องไปหาซื้อจากที่ไหนรึเปล่า (ถ้่ามีลิขสิทธิ์)

ปล. ผมไม่ซีเรียสเรื่องสะลอยนะครับ  แป๊ะยิ้ม

ขอขอบคุณมากครับ  ไหว้

clear type ครับ

แต่คำว่า ISBN ไม่ได้ใช้ cordia นะ

clear type >>> คือยังไงเหรอครับ (แหะ ๆ ไม่เข้าใจ)

ปล. ผมลองพิมพ์ด้วย MS Office 2007 บน PC ก็ยังไม่เป็นตามภาพอ่าครับ

T.T
ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นที่ Clear Type อ่ะครับ
เพราะลองทดสอบดูแล้ว ไม่น่าจะเกี่ยวกับความคมชัดของตัวอกษร

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ:-
ถ้าหากเป็น Font Cordia เดียวกัน ทำไมตัวเลข + ภาษาอังกฤษ (ในกรณีที่เป็น Cordia) ถึงแตกต่างกัน
ผมลองไปค้นหนังสือเก่าหลายเล่ม ที่พิมพ์ด้วย Cordia ก็จะมีตัวเลข + ภาษาอังกฤษ เป็นแบบตัวอย่างอ่ะครับ

**ผมถาม งง ไหม  ???!!!??? **

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ  แป๊ะยิ้ม
ฟอนต์หน้าตาเหมือน Cordia มีอยู่มากมายครับ
ล้วนแล้วแต่เป็นลูกหลานของฟอนต์แม่แบบยุคกระโน้นชื่อ "ทอมไลท์"
จากนั้นก็แล้วแต่ว่าใครจะต่อยอดมาพัฒนารายละเอียดปลีกย่อย
แล้วจะทำขายหรือแจกก็ว่ากันไป (แบบที่ทำขายก็มีนะครับเช่นของ DB)

เท่าที่ดูน่าจะเป็นตัวนี้ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ก็เป็ฯฟอนต์ตระกูล TF ที่เป็นของฟรีจากสมาพันธ์อุตสาหกรรมการพิมพ์จ้ะ

ลองโหลดจากเว็บต้นสังกัดเขาได้เลยครับ

//แต่ ISBN ไม่ได้ใช้ตัวนี้นะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้ตัวไหน ลายตา ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ คุณ iannnnn
ผมว่าน่าจะเป้น font นี้แหละครับผม

แต่ว่าผมลองเข้าไปที่ Link: สพหันธ์อุตสาหกรรมการพิมพ์ แล้วอ่ะครับ (แต่หา Link โหลดไม่เจอ)
ลองเข้าไปที่ Link: http://www.thaiprintingfederation.com/webfont/index.htm ก็ยังไม่ได้อ่ะครับ

ไม่ทราบท่านใดพอจะมี Font นี้ไหมอ่ะครับ //
เพิ่มเติมครับ:
ผมลองเช็คที่ไฟล์ ปรากฎว่า แบบ Font ที่ต้องการนั้น
(น่าจะ) คือ Font EAC Sriwichai อ่ะครับ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นตัวเดียวกันกับ TF Srivichai หรือไม่
ท่านใดทราบข้อมูล หรือมี Font นี้ ผมรบกวนด้วยนะครับ
(ลองหาใน Google แล้ว ไม่สามารถจริง ๆ T.T)

ขอขอบคุณมากครับ

ตัวเดียวกันครับ แต่ตัว EAC นี่เข้าใจว่าเขาคงเอาไปโมให้มันเข้ากันได้กะ Unicode ใช่มะ (เหมือนพวก Angsana ฯลฯ ก็ทำ)
ดังนั้นโหลดนี่ไปเลยครับ (ทางสมาพันธ์อนุญาตให้เผยแพร่ แต่ทางเว็บกลับไม่มีลิงก์ไฟล์ สงสัยเสีย ง่ะ)

http://www.biword.com/uploads/ad3bdfa0fb5d745d204ad8cf3f426006.zip

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ว้าวววว ขอขอบคุณมากครับผม  เจ๋ง
มี link ใหม่รึป่าวค่ะ  ต้องการอย่างมาก
หน้า: [1]