หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยสอบโทการแปล ธรรมศาสตร์ บ้าง  (อ่าน 3434 ครั้ง)
ใครเคยสอบโทการแปล มธ บ้างคับ
พอดีเรากำลังจะสอบ แต่เราไม่รู้แนวเลย เราเลยอยากขอความช่วยเหลือ
ให้คนที่เคยไปสอบมาช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยน่ะคับว่าเป็นยังไงบ้าง
เห็นว่าต้องสอบ 3 วิชา
1.วิชาการย่อความภาษาอังกฤษ
2.การเขียนเรียงความภาษาไทย 1 เรื่อง
3.การแปล passage ภาษาอังกฤษ-ไทย 2 เรื่อง
เราอยากรู้ว่าแต่ละวิชาเป็นยังไง แล้วมีเคล็ดลับอะไรมั๊ยที่ช่วยให้สอบผ่าน

อ้อเห็นว่ามีสอบสัมภาษณ์ด้วย เค้าจะถามอะไรบ้างหรอคับ

แล้วเค้ามีเกณฑ์คัดเลือกยังไงว่าจะให้ใครผ่านหรือไม่ผ่าน

ปล.อยากเรียนมากจริงๆ ช่วยหน่อยนะคับ
พอดีเรากำลังจะสอบ แต่เราไม่รู้แนวเลย เราเลยอยากขอความช่วยเหลือ
ให้คนที่เคยไปสอบมาช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยน่ะคับว่าเป็นยังไงบ้าง
เห็นว่าต้องสอบ 3 วิชา
1.วิชาการย่อความภาษาอังกฤษ
2.การเขียนเรียงความภาษาไทย 1 เรื่อง
3.การแปล passage ภาษาอังกฤษ-ไทย 2 เรื่อง
เราอยากรู้ว่าแต่ละวิชาเป็นยังไง แล้วมีเคล็ดลับอะไรมั๊ยที่ช่วยให้สอบผ่าน

อ้อเห็นว่ามีสอบสัมภาษณ์ด้วย เค้าจะถามอะไรบ้างหรอคับ

แล้วเค้ามีเกณฑ์คัดเลือกยังไงว่าจะให้ใครผ่านหรือไม่ผ่าน

ปล.อยากเรียนมากจริงๆ ช่วยหน่อยนะคับ
ไม่ทราบคำตอบ แต่ขอรวม 2 กระจู๋เข้าด้วยกันนะครับ
(เพราะอีกจู๋ตั้งชื่อว่า "อยากรู้ อยากรู้" ซึ่งมันไม่สื่อความหมายให้คนที่มีความรู้เรื่องนี้เข้ามาตอบจ้ะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองเข้าไปถามในพันทิป หรือในเว็บของ มธ ที่เกี่ยวข้องเลย
น่าจะได้คำตอบมากกว่านะคะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: [1]