หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: CS4 ใน Common/Adobe/ ไม่มีโฟลเดอร์ Fonts เหรอครับ  (อ่าน 7995 ครั้ง)
ก็พอจะรู้วิธีติดตั้ง ฟ้อนต์ อย่างง่ายและนะครับ
แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจวิธีบริหารจัดการฟ้อนท์
ที่รู้ก็ประมาณนี้นะครับ
1. ติดตั้งในโฟลเดอร์ Fonts ใน Control Panel สำหรับให้ใช้ฟ้อนท์ได้ทุกที่ของ Windows
2. ติดตั้งในโฟลเดอร์ Fonts ใน Common/Adobe/ สำหรับให้ใช้ฟ้อนท์เฉพาะใน Adobe

ผมใช้แค่ใน Adobe นะครับ
เคยใช้ CS2, CS3 แบบแผ่นที่เซียร์ก็ลง ฟ้อนท์ได้ตามปกติยังมีให้ลงเลย
แต่หลังจากลง CS4 Trial แล้วทำไมหาโฟลเดอร์ Font ในวิธีที่ 2 ไม่เจอครับ

ไม่อยากเอาฟ้อนท์ลง control Panel เยอะๆน่ะครับ
อยากลงแค่ในส่วนของ Adobe ช่วยแนะนำด้วย

ขอบคุณครับ
 อ๊าง~
ข้อ 2 นี่ผมไม่เคยทำเลยครับ
ถ้าเคยก็อาจจะเคยเมื่อนานมากๆ มาแล้ว (สมัยวินโดวส์ 98 นู่นมั้ง)
ยังไงถ้าจะใช้ฟอนต์เฉพาะก็ไว้ค่อยเลือกลงเอาก็ได้นะครับ
โดยใช้โปรแกรมช่วยพรีวิวฟอนต์ พวก Font Xplorer หรือ NexusFont ก็ได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มันย้ายที่มาอยู่ตรงนี้ครับ

C:\Program Files\Common Files\Adobe\PDFL\9.0
มันย้ายแฟ้มที่เก็บหนะครับ
แนะนำให้ใช้โปรแกรมจัดการ ฟ้อนต์แบบที่พี่แอนว่าดีกว่าครับ

ผมแนะนำอีกตัวคือ AMP Font Viewer
ข้อดีของตัวนี้คือลง font แบบ temporally ได้

มีข้อดีมากมาย คือเวลาเปิด cs4 มันจะได้ไม่ต้องเสียเวลาโหลด font ที่เราเอาไปยัดไว้ในแฟ้มนั้น
การ install font แบบ temporally คือ เป็นการลงฟ้อนต์นั้นไว้ใช้ชั่วคราว ตราบเท่าที่เรายังไม่ปิดโปรแกรม AMP

เช่นเราออกแบบงานชิ้นหนึ่ง (คิดคอนเซป คิดtheme มาก่อนว่าเราต้องการฟ้อนต์แบบไหน)
สมมุติเลือกว่าเราใช้ font 3 ตัว font a, b, c

เราใ้ช้ AMP ลง font นั้นแบบ temporally ไป 3 ตัว พอเราทำงานเสร็จ ก็ปิด AMP ฟ้อนต์นั้นก็หายไปจากระบบ
ลดความสับสนและไม่ต้องเอา font ไปกองไว้ใน แฟ้มนั้น หรือ แฟ้มใน windows/fonts ด้วย

ลองดูนะครับ ใช้แล้วชีวิตทำงานง่ายขึ้นเยอะเลย  กร๊าก
หน้า: [1]