หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10

ผู้เขียน หัวข้อ: [Fontlab 5] หัดทำฟอนต์กันเถอะเรา  (อ่าน 177195 ครั้ง)
แต่ความปราบปลื้มใจคือสิ่งที่ดีนะพี่ชาย

น้องนับถือ  ไหว้

หรูมากกกกก (แจ๋ว แจ๋ว) ฮ่าๆๆ

ปล. ฟอนต์ตัวแรกในชีวิตทำเสร็จไปแล้ว ยังเหลืออีก ๔๐ กว่าตัว ฮือๆ~
นึกว่าทำเสร็จแล้วหนึ่งฟอนต์ โวย

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ขุดเล็กขุดน้อย  ลันล้า
ตอนนี้เขียนครบทุกหัวข้อแล้วนะจ๊ะ
กะว่าถ้ามีอะไรเพิ่มเติมคงเอาไปใส่เป็นข้อย่ิอยของข้อ 4 นะ

บวกกกก  โวย

ว่าแต่ตอนนี้งานตูก็ยังคงม่ายยยเสร็จจจจ ฮือๆ~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
:2505: <---มีอีโมนี้ไหม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอบงงแหะ

จะพยายามน่ะค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

ชีวิตมีไรแน่นอนบาง คิดอะไรให้วุ่นวาย
ทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอแล้ว
3.2 สร้างหรือเขียนตัวอักษรจากข้างนอกแล้วค่อยเอาเข้ามาใน FontLab

ก) พอสร้างตัวอักษรจากวิธีต่างๆดังนี้เสร็จ
- การเขียนแล้ว scan เข้าไป: ถ้าตั้งค่าที่เครื่อง scan ได้ก็ให้รูปเป็นนามสกุล BMP และเป็นแบบขาวดำนะ  แล้วเปิดไฟล์ที่สแกนโดยใช้ Paint หรือ Photoshop หรือ Illustrator ก็ได้
- ทำในโปรแกรม Paint
- ทำใน Photoshop
- ทำใน Illustrator
หมายเหตุ อ่านเพิ่มเติมจากลุงร่มได้ที่นี่จ้ะ

ข) copy อักษรที่ทำจาก ก) มาวางทีละตัว (อักษรที่เราทำจะถือเป็น Background นะ)
จะได้อักษรของเราเป็นสีเทาๆ ถือว่าเป็น guideline ให้เรา
ถ้าอยากย่อหรือขยายก็เอาเมาส์ไปไว้ตรงสีเทาๆตรงไหนก็ได้
แล้ว double click จากนั้นก็ยืดหดตามชอบ ถ้าอยากให้สัดส่วนคงเดิมก็กดปุ่ม shift ค้างไว้ด้วยนะ
เสร็จแล้วกดปุ่ม Enter

ค) ไปที่เมนู Tools -> Background -> trace

ง) จะได้จุดล้อมรอบตัวอักษรแบบนี้

//จบข้อ 3.2 จ้ะ

ในขั้นตอนของการ trace background ผมทำแล้ว มันก็มีเส้นและจุดขึ้นมารอบๆ background
ของตัวอังกษรนั้นๆ แต่มันไม่ได้ลงสีดำให้เหมือนกับภาพตัวอย่าง จะทำยังไงครับ

ปล. ผมไม่มี option trace เลยใช้ trace pixel แทน
      FontLab Studio 5.04 ครับ (ตัวเต็ม)
มันอยู่ในเมนู Layer ครับ
จำไม่ได้ว่าปุ่มอะไร ที่เป็นรูปถมสีดำๆ
มันคือโหมดการมองครับ

เบิ้ล

ลองทำแบบที่จะสอนเค้าแล้วครับ  หมีโหด~

1. เขียนแล้ว Scan
2. ปรับ contrast และ ตัดสีขาวออกด้วยฉอบ เซฟออกมาเป็น .bmp
3. เปิดภาพด้วย Paint
4. เปิด Template ท่านนายพล ในFontlab
5. copy ตัวอักษรที่ละตัว จาก Paint มาแปะแทนที่ Fontlab
6. Trace Bitmap
7. แต่งด้วย set ลูกศร(เพิ่มมุม เพิ่มโค้ง)
8. จัดระยะช่องไฟด้วยการลองพิมพ์

ได้งานออกมาเป็นที่น่าพอใจพอสมควรครับ  ฮ่าๆ ฮือๆ

แต่หลายตัวยังหนาอยู่เดี๋ยวค่อยแก้  น้องดำ

ตัวพิมพ์เล็ก กับภาษาไทยยังรออยู่  ฮ่าๆ ฮือๆ

เสร็จยังๆ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากครับ
อยู่ที่
View > Show Layers > Fill Outline
ที่เขียนไป มีคนอ่านด้วย ซึ้งใจ  ฮือๆ~

5 Kerning หรือการซ้อนที่ว่าง

ก) ไปที่เมนู Window -> New Metrics Window ขึ้นมา
ข) click ที่ตัว I ตามรูป แล้วลองพิมพ์ แ กับ ซ จะเห็นว่าถ้ายึดตามกั้นหน้ากั้นหลังที่เรากำหนดไว้เดิมจะเห็นเหมือนสระแอกับซอโซ่มันห่างกัน

ค) การปรับระยะให้ click ที่ AV แล้วเลื่อนตัวอักษรที่ต้องการจะปรับระยะตามรูป

ถ้ากลับไปดูเส้นกั้นหน้ากั้นหลังของตัวซอโซ่กับตัวสระแอจะเห็นว่าเหมือนเดิมไม่ได้เปลี่ยนอะไร
เพราะตัวโปรแกรมจะจำเฉพาะระยะที่เรากำหนดค่าเป็นคู่ๆเท่านั้น ตัวอย่างนี้ก็คือถ้าเจอสระแอ ตามด้วย ซอโซ่
2 ตัวนี้จะถูกเลื่อนมาชิดกันตามที่เรากำหนดไปโดยอัตโนมัติ

หมายเหตุ1 ถ้า click ที่ตัว M จะเป็นการปรับกั้นหน้ากั้นหลังของตัวอักษรโดยตรง
ถ้าไป click ที่ตัวอักษรตัวนั้นๆจะเห็นว่ากั้นหน้ากั้นหลังเปลี่ยน
หมายเหตุ2 บางโปรแกรมที่เราเอาฟอนต์ไปใช้อาจไม่รองรับ Kerning
ฉะนั้นควรให้ความสำคัญกับการจัดกั้นหน้ากั้นหลังให้ดีๆนะ

คู่ตัวอักษร
ป๋าเลย์ใจดีเอาคู่ของตัวอักษรมาแจกเพื่อความสะดวกของ kerning จิ้มเลย
ถ้าไม่อยากอ่านตั้งแต่หน้าแรกก็
จิ้มนี่ สำหรับภาษาอังกฤษ
จิ้มนี่ สำหรับภาษาไทย
ขอบคุณป๋าเลย์ค่ะ  ไหว้

วิธีนี้แก้ในเรื่องของ วรรณยุคได้หรือเปล่าครับ ผมว่ามันจำเป็นมากๆเลยนะ
ตัวสะกดไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ แต่วรรณยุคทับกันมันมีแน่ๆอะครับ
มีวิธีแก้ในส่วนของวรรณยุคไหมครับ ผมลองวิธีนี้แล้วมันปรับวรรณยุคไม่ได้ครับ
ขออนุญาติ เอาบทความนี้ไปทำe-book ได้ไหมคะ  กรี๊ดดดดด
คือเทอมนี้จอยเรียน CAI แล้ว 1 ในชุดงาน มันต้องมี e-book 1 เล่ม
ทีแรกว่าจะหาอะไรง่ายๆ ทำ
แต่กลิ้งคิดไปกลิ้งคิดมา 8 ตลบ (เกือบ 9 แต่ตกเตียงซะก่อน  หมีโหด~>)
อยากลองทำอะไรมีสาระดูบ้าง
(ปกติก็มีสาระนะ แต่สาระเลว (เล่นตัวเองก่อนไม่เจ็บมาก))
เลยมา วนๆ หาบทความในนี้ทำ มาลงตัวที่อันนี้

เลยมาบอกเล่าเก้าสิบบวกขออนุญาติและคำแนะนำค่ะ  ไหว้

หมายเหตุ
*** ขอเวลารวบรวมเนื้อหาสักระยะ แล้วจะเอาตัวเวิร์ดมาแปะให้ดูก่อนค่ะ
*** งานชิ้นนี้ deadline จะช่วงวันที่ 8-9 ตุลาค่ะ คาดว่างานคงเสร็จสมบูรณ์ช่วงนั้น
เอาเลยๆ กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด เสร็จแล้วเอามาโชว์บ้างนะพี่จอย

ขอบคุณมากๆครับ กำลังหาตัวอย่างแบบนี้พอดีเลยครับ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10