หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บตก: จานออสซี สอนจัดแสงเบื้องต้น  (อ่าน 26351 ครั้ง)

อันนี้หลายคนอาจจะเคยเห็นเลนส์ Tilt โมเองของจานออสซี่ไปแล้วนะครับ (ไม่รู้โพสต์ไหนจู๋ไหน)
ตอนที่ฟังบรรยายเรื่องนี้ก็มีรายการอาหารมาเรื่อยๆ พร้อมคำอธิบาย ที่มาที่ไป
ซึ่งตูไม่ได้จดเลย มัวแต่ดูอยู่ นั่งกลืนน้ำลายไปด้วย หิวง่ะ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เลนส์ tilt นี้เลนส์ baby (เค้าเรียกงี้รึเปล่า)
ที่จะมีจุดหนึ่งของภาพชัด นอกนั้นเบลอ ๆ และสามารถเปลี่ยนองศาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2009, 22:47 น. โดย บิ๊กเล็ก » บันทึกการเข้า

ตัวคนเดียว :]
แล้วก็ว่าด้วยการถ่ายภาพอาหาร
นี่คือใช้ไฟแค่ดวงเดียวนะครับ
แต่ทำให้ฉากหลังของอาหารขาวเวอร์
และตัวอาหารสว่างไสวสวยงามนุ่มนวล
ทั้งหมดนี้ต้องขอบคุณกระดาษไขม้วนๆ ครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คั่นครับ กรี๊ดดดดด

ตัวคนเดียว :]
อ้อ นึกได้ว่ามีกล่าวถึงรีสอร์ตของ ม.จ.ทิฆัมพร ยุคลด้วย
กรี๊ดๆๆ ตูทำเว็บให้ท่านเอง กรี๊ดดดดด กรี๊ดๆๆ โลกกลม

เลนส์ tilt นี้เลนส์ baby (เค้าเรียกงี้รึเปล่า)
ที่จะมีจุดหนึ่งของภาพชัด นอกนั้นเบลอ ๆ และสามารถเปลี่ยนองศาได้

ผมว่า เลนส์เบบี้น่าจะเป็นไอ้ที่มันโค้งๆได้นะครับ
แต่เลนส์ทิ้วแอ่นด์ชิฟท์นี่ น่าจะเป็นเลนส์บ้องอ้วนๆ แพงๆ แล้วถ่ายไวด์ได้โดยเส้นไม่ล้มล่ะ กรี๊ดดดดด (นี่ไง เอาศัพท์สถาปัตย์มาใช้เลย)

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ดูอันนี้ครับ
http://www.luminous-landscape.com/tutorials/focusing-ts.shtml

ดูภาพประกอบที่เป็นก้อนกรวดปากถ้ำ
จะเห็นว่า "ระนาบ" ของระยะชัด มันกว้างขึ้นและเป็นแนวเอียงๆ (แกน Z)
มันจะเปลี่ยนเมื่อเราใช้เลนส์ที่ว่านี่ คือเหมือนเราชะเง้อเข้าไปอีกที
แต่กล้องยืนอยู่ที่เดิม

เป็นประโยชน์มากๆ กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~

ถ้าลายมือตูอ่านไม่ออกก็ถามได้นะ
ตอนจดนี่รีบจดจริงๆ เพราะต้องดูจอไปด้วย ฮ่าๆ ฮือๆ

ง่ะ

หมดกันตรู

อุตส่าห์จะปลอมตัวมาจีบสาว อดเรยยยยยยย

จะมีอะไรสนุกมากกว่าการถ่ายรูปเป็นไม่มี
นี่ผมวาดพี่ผอมกว่าตัวจริงแล้วนะครับ กร๊าก

(แล้วยังจะบอกอีก กร๊าก)

โอ้ว เยี่ยมเลยครับ  เจ๋ง

อืมมม...
พูดไปพูดมาก็ถึงช่วงแสดงสดครับ
มีผู้ช่วยคือพี่ป๊อด โมเดิร์นด็อก มาเป็นนายแบบ กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 [2] 3 4