หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนภาษา กับครูสอนศาสนา  (อ่าน 9561 ครั้ง)
คือ นัดเป็นคนที่อ่อนด้วยภาษาอังกฤษอย่างแรงครับ
ส่วนนึงเพราะรู้ศัพท์น้อย(ที่จริงเป็นส่วนใหญ่ๆ เลยแหละ)

พอดีเมื่อกี้
มีคนจีนคนนึง มาพูดภาษาอังกฤษใส่(ฟังไม่ทัน) แล้วยืนมือถือกับรหัสเติมเงินมือถือมาให้
ก็เลยเข้าใจว่าให้กดให้
ก็ทำให้ไป เสร็จแล้วเค้าก็มานั่งชวนคุย. . . ฮือๆๆ
(ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าไอ้ที่ให้เติมเงินนี่เป็นมุกเพื่อชวนคุยรึเปล่า)
คุยไปก็แบบ พูดไม่ออกแต่ฟังรู้เรื่อง จะตอบกลับก็นึกศัพท์ไม่ออกอีก
ซักพักเค้าก็เข้าเรื่อง
ถามว่าเชื่อในพระเจ้ามั้ย
นับถือศาสนาพุทธใช่มั้ย
รู้จักไบเบิลมั้ย
เชื่อในพระพุทธรึเปล่า ฯลฯ
แล้วเค้าก็ชวนไปนั่งคุยเป็นงานเป็นการ

ก็ตกลงไป(กะว่าจะลองว่าจะสื่อสารกับเค้าได้มั้ย ด้วยภาษาอังกฤษง่อยๆ เนี่ย)

ก็นั่งฟังเค้าเล่าเรื่อง บลาๆ
ทีนี้มีปัญหา

จะตอบ แล้วนึกศัพท์ไม่ออกเยอะมาก
ก็เลยได้แต่ yesๆ ไป

เอ๊ะ แล้วประเด็นของจู๋นี้คืออะไรหว่า??

อ๋อ กะว่าจะเอาไว้ถามศัพท์อะไรแบบนี้อะครับ จะได้สื่อสารกับเค้ารู้เรื่อง(แลกเมล์กันไปแล้ว)

คำถามแรก
ถ้าอยากบอกประมาณว่า
ตอนนี้ผมไม่ได้นับถือพระเจ้า แล้วถ้าผมไปนับถือ อะไรมันจะต่างกันหรอ? ทุกอย่างก็ยังดำเนินต่อไปอยู่ดีนี่นา
(เค้าบอกว่าพระเจ้า อยู่ตลอดมาและตลอดไป เลยกะจะถามว่าแบบ ถึงจะไม่มีคนไปนับถือ พระเจ้าก็ยังอยู่เหมือนเดิมนิ แล้วจะไปนับถือทำไม)

เดี๋ยวมาถามต่อครับ ตอนนี้นึกออกแค่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ส.ค. 2009, 12:42 น. โดย Nutto erotic » บันทึกการเข้า

โอ้ว ทีแรกคิดว่าจะฮา แต่จบด้วยดราม่า
น่าสนใจครับ เดี๋ยวขออ่านความเห็นละกัน

เพราะถ้าของตูนี่คงเป็นพวกจมอยู่ใต้โคลนเกินกว่าจะมาชวนเข้าศาสนาหรือลัทธิอะไรง่ายๆ แล้วล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ถ้าจะฝึกภาษาก็โอเคครับ
ถ้าจะเรื่องศาสนา็แล้วแต่ชอบครับ

ที่มหาลัยก็มีมาสอน มาจัดกิจกรรม อยู่บ่อยๆ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เคยไปเรียนล่ะ
เลิกเรียนเย็นๆ ไปนั่งเรียน
เค้าเอาพวกหนังสือสอนศาสนาสำหรับเด็ก
ประเภทประวัติพระเยซูมาสอน

ตัดประเด็นเรื่องศาสนาออก
ได้ภาษา ได้สำเนียงมาพอควร
แต่เรียนไปเรียนมากลายเป็น
เราต้องไปสอนภาษาไทยให้เค้า  ไอ้มืดหมี

จะเปลี่ยนไปนับถืออะไรก็ไม่น่าแปลก
ศาสนามีไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ
จะนับถือพุทธ คริสต์ อิสลาม
ศาสนาไหนก็ดีถ้าทำดี
นับถืออะไรก็ไม่ดี ถ้าทำเลว (แหม้ สาระไม่น่าเจื้อ)
เอาจริงๆ คือ
นัดนับถือพุทธตามทะเบียนบ้าน

นัดไหวพระพุทธรูป
นัดเคารพศาสดา และผู้เผยแพร่ของทุกศาสนา

แต่นัดไม่นับถือศาสนาไหนเลย
หมายถึง นัดไม่เชื่อในคำสอนของซักศาสนา
ไม่ว่าจะเป็น ไบเบิล พระไตยปิฎก(พระธรรม) หรือคัมภีร์ต่างๆ

เอีะช่างมันเถอะ เอาไว้คุยเรื่องภาาาดีกว่า

ว่ากันไปทั้งหมดอยู่ที่เรา คนเดียวเด่โด่ นี่แล  กรี๊ดดดดด
ผมชอบอ่านไบเบิล นะ ยิ้มน่ารัก

กรี๊ดดดดด รออ่าน
มารอเก้อตอบ ทำไมไม่รู้ แต่คิดว่าน่าจะมีอะไร กร๊ากกกก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
แน่ะ พวกรู้ทัน หมีโหด~

ไม่ได้มีอะไรหรอกครับ พอดีว่าเคยเจอคนแก่ๆชาวอังกฤษนี่ล่ะ
เขาเดินไปตามท้องถนน แล้วเที่ยวถามคนว่าท่านรักในพระเจ้าไหม
ชวนคนทุกคนคุยเลยนะครับ ตามละแวกบ้านนี่ล่ะ แล้วชักชวนคนเข้าโบสถ์
อายุลุงๆป้าๆที่มาเดินนี่ ผมว่าสัก 60-70 นี่ล่ะ แก่จนเดินง่กๆเงิ่นๆ
พอแกเดินมาเจอผม ก็ถามว่ามาจากไหน ผมก็ตอบไปว่าแจแปน หมีโหด~
สนทนาไปสักพัก พอรู้ว่าเรามาเรียนภาษา ก็เลยชวนไปนั่งเรียนภาษา
ผ่านเรื่องราวของพระเจ้า บอกว่าศัพท์ง่ายๆนะ เข้าใจไม่ยาก
ซึ่งแกก็พยายามพูดเน้นทุกคำ พยายามให้เราเข้าใจ(เหมือนพูดกับเด็กน่ะ)
แล้วก็เอาแผ่นพับต่างๆมาให้ผมอ่าน ถามว่าอ่านเข้าใจไหม
ซึ่งมันก็แผ่นพับเขาทำไว้แจกคนทั่วไป อ่านไม่เข้าใจก็ง่าวแล้ว
แกเลยว่า โอ้ย ยังงี้เก่งแล้ว(คงชมไปงั้นแหละ) ยังงั้นไปนั่งคุยกับแกที่โบสถ์เฉยๆก็ได้

พอดีโบสถ์มันอยู่ตรงข้ามบ้าน
ผมเลยว่า วันหลังจะไปนั่งคุยด้วยนะครับ
แกใจดียิ้มแย้มเหมือนสุภาพบุรุษผู้ดีในหนังเลย
แถมด้วยท่าเดินง่กๆเงิ่นๆแก่งำ ทำให้รู้สึกว่าศรัทธาเนี่ยมันมีพลังจริงๆ
สัมผัสได้เลยว่าลุงป้าแกคุยด้วยความหวังดีทุกประการ
รู้สึกว่าเขาศรัทธาจนมันสะอาด ไม่มีอะไรแอบแฝงเคลือบแคลง
รู้สึกว่าถึงตัวเองจะไม่ได้มีศรัทธาทั้งต่อพระเจ้าและต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์อะไร
แต่พอเห็นคนลุกมาชวนผู้คนแปลกหน้าสนทนา(ซึ่งไม่ใช่เรื่องปกติ ที่จะเกิดขึ้นในท้องถนนอังกฤษ)
ทำเอาเข้าใจขึ้นมาว่า เออ ศาสนา มันมีไว้บนโลกเพราะยังงี้นี่เอง

I ROCK , THEREFORE I AM
ทีบ้านนี่มาบ่อยมากพวกสอนศาสนาคริสต์ mormon  แรกๆก็ดีนะ กะว่าเออ ก็คุยๆกับมันไปจะได้ภาษาด้วย

พอมันมาครั้งที่ 2-3 (มาที่บ้านนะ คนพวกนี้ตั้งใจมาก) เค้าจะแบบว่าให้ลองขอพรพระเจ้า

ไอ้เราก็เห้ย มันไม่ใช่แล้วล่ะ ให้เราลองสารภาพบาป นี่แหม่งไม่ใช่ฝึกภาษาแล้ว

พอมากันหลังๆนี่(มาถี่มาก) ผมก็จะบอกว่าไม่ว่าง ทำงานมั่ง

พอสุดท้าย น่าสงสารเค้าเหมือนกัน มาคิดๆดู บอกมันไปว่า

I don't wanna change my religion. I am Buddhist even I die, I am Buddhist.  อ๊าง~

You cannot change my mind. Sorry

แล้วก็ปิดประตูบ้านไป ไอ้มืดหมี

จริงๆแล้วพวกนี้ที่มา บางคนเป็นนักเรียนอยู่เลย มาสอนศาสนา น่าสงสารเค้า หลังจากนั้นมันไม่เคยมาอีกเลย
คนที่ไม่นับถือศาสนาอะไรเลย

ผมว่ามันก็ไม่ผิดอะไร

เพื่อนสนิทผม มันก็ไม่นับถือศาสนา

มันบอกว่า ถ้าเราไม่นับถือศาสนาอะไรเลย เราก็เป็นเพียงสิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่ง  เกิดมาแล้วก็จบไป ไม่ต้องไปลงนรกขุมไหนๆ ไม่ต้องไปรวมเป็นหนึ่งกะพระเจ้า ไม่ต้องไปนั่นไปนี่ เพราะไม่ได้นับถืออะไรเลย

แล้วมันก็ถามย้อนว่า ถ้ามันนับถือหลายศาสนา ยมทูตจะแบ่งเขตพื้นที่รับผิดชอบยังไง  ง่ะ

--------

ถ้าได้ดูเรื่องเดอะ มิสต์ (เรื่องนี้สุดยอดมาก)

ตอนนึงใจความ บอกว่า โดยพื้นฐานของมนุษย์เป็นคนดี แต่ ถ้าจับมนุษย์มารวมกัน ก็จะเริ่มมีการแบ่งแยก แบ่งฝ่าย แล้วก็ห้ำหั่นกัน
แล้วถ้า อยู่ด้วยความกลัว จะให้มนุษย์ ทำอะไรก็ได้ เพื่อให้ตัวเองรู้สึกว่าปลอดภัย
เพราะเหตุนี้ มนุษย์จึงต้องมีศาสนา และการเมือง

กินรอบวง
แต่นัดว่า พาสตาฟาเรียนนี่เจ๋งดีนะ อืมมมมห์

ละโว้แน่นอนเพราะเอามาจากแถวนี้เมื่อนานมาแล้ว

แต่นัดว่า พาสตาฟาเรียนนี่เจ๋งดีนะ อืมมมมห์

ละโว้แน่นอนเพราะเอามาจากแถวนี้เมื่อนานมาแล้ว
กร๊ากกกก เออ.. เจ๋งจริง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ผมชอบอ่านไบเบิล นะ ยิ้มน่ารัก

เหมือนกันค่ะ
แต่ก็ไม่ได้คิดจะเปลี่ยน
ศาสนานะค่ะ

หน้า: [1] 2 3