หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำสตูดิโอถ่ายภาพง่ายๆ ที่บ้าน  (อ่าน 199712 ครั้ง)
ตูกำลังสงสัยเรื่องไฟทะลุร่ม
ปกติไฟร่ม หลอดไฟมันจะหันเข้าหาร่มนะครับ
แล้วก็ให้แสงสะท้อนจากร่มออกมา
พูดง่ายๆ ว่า เอาไฟยิงเข้าแผ่นสะท้อนแสงนั่นแหละ
แต่พอเป็นร่ม มันก็โค้งๆ สะท้อนส่องแบบได้องศาดีกว่า

จริงๆมันไม่น่าจะมีแบบที่ยิงทะลุร่มออกมาได้นะ  ฮ่าๆ ฮือๆ
อ่านของป๋าแล้วงงๆ

ร่มทะลุก็ให้แสงทะลุผ่านร่มไปหาวัตถุเพื่อให้แสงนุ่มลง
ถ้าสะท้อนกลับก็ต้องเป็นร่มสะท้อน ที่หันร่มและแสงออกจากวัตถุ
เพื่อให้แสงสะท้อนกลับมายังวัตถุ แสงจะไม่กระจายมา แต่แสงจะแข็งกว่าร่มสะท้อน

นั่นสิครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คือปกติก็เคยใช้แต่ร่มสะท้อนน่ะครับ (คนยุคเก่า) ฮือๆ~
ถ้าจะให้มันทะลุ เราก็ใช้ซอฟท์บ็อกซ์ดีกว่าเพราะกระจายแสงได้ดีกว่า
จะไปใช้ร่มทำไม ฮ่าๆ ฮือๆ

อ๋อ กร๊าก
สงสัยเพราะร่มมันเก็บ ย้ายง่ายกว่ามั้งครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
softbox ก็ไม่ได้เก็บยากนะครับ หุบได้เหมือนร่มนั่นแหล่ะ

ส่วนเรื่องร่มทะลุ กับ softbox ร่มทะลุจะกระจายแสงได้กว้างกว่า softbox ครับ
ถ้าเน้นแสงนุ่มเฉพาะคน softbox ดีกว่า แต่ถ้าเน้นแสงนุ่มที่กินบริเวณกว้างกว่า ร่มทะลุน่าจะเหมาะกว่า
ถ้าเทียบความนุ่มของแสง ผมชอบ softbox มากกว่า (แต่ไม่มีใช้ครับ มีแต่ร่มทะลุ กับร่มสะท้อน) ฮือๆ~

ชอบเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองทำเอง ฮือๆ~

softbox DIY ก็มีเยอะนะ อ๊าง~
แต่เท่าที่เคยดูๆ มา มันดูไม่ค่อยเวิร์ค สู้ซื้อสำเร็จดีกว่า ฮือๆ~

เว็บล่ม ข้อมูลหายงั้นโพสต์ซ้ำอีกที
สตูดิโอลาดปลาเค้า ชอบมาก เพราะถ่ายออกมาดูดีมาก อ๊าง~

ถ่ายก็เอียง fuc yea

เถียงก็อาย fuc yea

ชุดสีขาวฟ้านั่น  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
สีฟ้านั่น ถ้าตัวไม่ขาว ผิวไม่สวย ใส่ไม่ขึ้นเลยนะ กร๊าก

(ที่จริงน้องผึ้งก็ไม่ได้ขาวนะครับ)

(แต่เค้าก็ไม่ได้ดำนะครับ)

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23