หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 23

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำสตูดิโอถ่ายภาพง่ายๆ ที่บ้าน  (อ่าน 199752 ครั้ง)
rim light  กร๊ากกกกก!!!

on axis คืออะไรครับ กรี๊ดดดดด

มุมเดียวกันหรือเปล่า? งง

rim light  กร๊ากกกกก!!!

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
อยู่แนวเดียวกับกล้อง  แบบใส่ boom อยู่เหนือกล้องหรือ ring light ก็ใช่ครับ

on axis จะใช้แก้ปัญหาเวลาถ่าย fashion ที่แบบโพสท่าหันไปหันมา

คือถ้าเอา main light ไปไว้ข้างๆเวลาที่แบบโพสไปคนละด้าน หน้าจะตกไฟอ่ะครับ

ผมใช้ตลอดเลยปลอดภัยดี แล้วพวกลิป มันจะขึ้นสวยดีด้วยครับ

จะมีอะไรสนุกมากกว่าการถ่ายรูปเป็นไม่มี
มาบวกอาจารย์ออสซี่
เก็บความรู้ด้วยครับ  ไหว้
จากผังของอาจารย์ออส
ถ้าจะถ่าย High Key ให้ฉากหลังขาวโบ๊ะ
อย่าลืมเพิ่มไฟสองดวงส่่องฉากด้วยนะครับ
จากผังของอาจารย์ออส
ถ้าจะถ่าย High Key ให้ฉากหลังขาวโบ๊ะ
อย่าลืมเพิ่มไฟสองดวงส่่องฉากด้วยนะครับ

โอว... ขอบคุณครับ  ผมลืมไป แหะ แหะ  คริคริ

จะมีอะไรสนุกมากกว่าการถ่ายรูปเป็นไม่มี
ขอบคุณเช่นกันครับ กรี๊ดดดดด
(ว่าแต่หน้าตาน้องหยาดในแผนภาพ จมูกโต๊โต)

อ้อ แสงด้านขวาในแผนภาพนี่คือที่บอกว่าใช้กระดาษไขมาบังหน้าแฟลชใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณเช่นกันครับ กรี๊ดดดดด
(ว่าแต่หน้าตาน้องหยาดในแผนภาพ จมูกโต๊โต)

อ้อ แสงด้านขวาในแผนภาพนี่คือที่บอกว่าใช้กระดาษไขมาบังหน้าแฟลชใช่ไหมครับ
ง่ะ

อันนั้นมัน โนส อุดม

แม่นแล้วครับไฟผ่านกระดาษไข  (แจ๋ว แจ๋ว)

สงสัยเรื่องการวางรีเฟลค(หรือโฟม) ครับว่ามีเทคนิคในการวางองศารึเปล่า เพราะถ้าเป็นแฟลชที่ไม่ใช่ไฟต่อเนื่องมันกะยากครับ ฮือๆ~

งั้นก็ยิงแฟลชต่อเนื่องเลยครับ  โวย
สงสัยเรื่องการวางรีเฟลค(หรือโฟม) ครับว่ามีเทคนิคในการวางองศารึเปล่า เพราะถ้าเป็นแฟลชที่ไม่ใช่ไฟต่อเนื่องมันกะยากครับ ฮือๆ~

ถ้าเป็นไฟ studio มันจะมีไฟ guide ก็เปิดดูเอาครับ ถ้าเป็น flash อันเล็กใช้กฎฟิสิกส์

มุมตกเท่ากับมุมสะท้อน แล้วเล็งๆเหลี่ยมเอา (เหงื่อแตกพลั่ก)

อ่อ.. วันอาทิตย์ที่ 6 นี้ เวลา 14.00 - 17.00  ผมจะไปช่วยเพื่อนพูดเรื่องการจัดไฟใน studio

ที่ e galley สมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทยฯ ชั้น 4 หอศิลป์ กทม. ที่อยู่ตรงข้ามมาบุญครองอ่ะครับ

ใครสนใจก็เรียนเชิญนะครับ ฟรีไม่เสียตังค์ ไม่ต้องลงทะเบียน  กึ๋ยๆ

อู๊ย ติดธุระอะไรเปล่านะ ฮือๆ~

ตอบจานอู๋
ตอนตูเป็นเด็กยกรีเฟล็กซ์ ก็ใช้กะๆ เอานะ
คือหันรีเฟล็กซ์ไปตรงที่หน้านางแบบ ถ้าหน้าผ่องขึ้นก็โอเค มุมนี้แหละ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ หงาเสียดาย ไปเสม็ด กลับมาไม่ทันแน่เลย

พูดถึงโต๊ะดราฟต์
เมื่อวันเสาร์กลับไปบ้านที่เพชรมา
แล้วก็เจอโต๊ะดราฟต์ที่บอกว่าพ่อทำให้สมัยเรียนปีหนึ่ง มันตั้งตระหง่านอยู่แบบนี้

ในพงหญ้าหน้าบ้านเลยนะ ฮ่าๆ ฮือๆ

นั่นคอนโซลรถยนต์นี่ กร๊ากกกก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 23