หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: หากตาบอดสี คุณจะทำยังไง?`  (อ่าน 26265 ครั้ง)
แล้วเราจะรู้ได้ไงฮะว่าเราไม่ได้บอดสี

ถามใหม่

แล้วจะรู้ได้ไงฮะว่าแดงที่เราพูดอยู่เนี่ย คนอื่นเห็นเป็นสีเดียวกับเรา
ก็เขามีเครื่องมีเทสต์อยู่ไงเล้า

อันนี้ก็ได้ http://www.crazymonkeys.com/play-133-vision-sabotage.html

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วเราจะรู้ได้ไงฮะว่าเราไม่ได้บอดสี

ถามใหม่

แล้วจะรู้ได้ไงฮะว่าแดงที่เราพูดอยู่เนี่ย คนอื่นเห็นเป็นสีเดียวกับเรา

ตะกี้ลืมตอบ

ถ้าชี้ดอกชบา ก็ต้องแดง
ถ้าชี้ใบไม้ก็น่าจะเขียว
จะรู้ว่าบอดก็ตรงสิ่งของทั่วไปนี่ล่ะมั้ง

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ก็เขามีเครื่องมีเทสต์อยู่ไงเล้า

อันนี้ก็ได้ http://www.crazymonkeys.com/play-133-vision-sabotage.html

มองออกแค่ข้อแรก  ฮือๆๆ

เปล่าๆ อันนี้พูดถึงในแง่ ว่า คนอื่นเค้าสอนมาว่า สีเรียกว่าสีเขียวนะ
ไอ้นี่เรียกว่าสว่างนะ ไอ้นี่เรียกว่ามืด
ที่จริง เราอาจจะเห็น สีทั้งหมดตรงข้ามกับทุกคนก็ได้

สีน้ำเงินของคุณ ผมอาจจะเห็นเป็นสีส้มของคุณ แต่ผมถูกสอนมาว่าไอ้นี่เรียกว่าน้ำเงินนะ ผมก็เลยเรียกว่าน้ำเงิน
ยกตัวอย่าง
ถ้าโลกของผมทุกอย่างเป็นสีตรงกันข้าม

รูปนี้

ที่จริงผมอาจจะเห็นเป็นแบบนี้

ก็ได้นิ แต่ผมก็ยังทำแบบทดสอบถูกอยู่ดีใช่ไหม และผมก็เรียกชื่อสีได้ตรงกับคุณด้วยเพราะผมถูกสอนแบบนี้มาตั้งแต่เกิด

ตอนเด็กๆเคยคิดว่า ถ้าเราบอดสีตั้งกะเกิด
แล้วถูกสอนว่า สีแดง (แต่เราเห็นเป็นอีกอย่าง) คือสีอย่างนี้ สีแดงทำให้รู้สึกร้อน
อะไรอย่างนี้

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราตาบอดสี

ปล.ใช้ "คุณ" รู้สึกแปลกๆแฮะแต่ไม่แก้ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2009, 19:29 น. โดย Nutฐ์ » บันทึกการเข้า

ตูบอดทุกสีซินะ  ฮือๆ~

ตอนนี้ตูงง  มึนตึ้บ

กรณีอย่างที่นัทว่า
มันจะมีวิธีไหม ที่แก้ตาบอดสีชั่วคราว
เช่นแบบว่า ใส่แว่นตาสีๆ เพื่อแก้สีที่บอดให้เป็นสีที่ถูกแล้วบอกว่า
ต่อไปถ้าเห็นสีแบบนี้(ในแบบที่บอด) มันคือสีแดง(ตอนนี้ใส่แว่น)

แล้วถ้าบอดทุกสี คงแก้ไม่ได้ดิ ไอ้มืดหมี

หรือจริงแล้ว แก้ไม่ได้หรอก ใครบอดก็ต้องเข้าใจกันเอาเองเปล่า  ฮิ้ววว

because we always.....expecting
แก้ไม่ได้สิ
( มึนตึ้บ งงด้วย )
ร่วมด้วยช่วยมึน มึนตึ้บ

เป็นแบบทดสอบที่ดีมากเลยนะครับนี่
เปล่าๆ อันนี้พูดถึงในแง่ ว่า คนอื่นเค้าสอนมาว่า สีเรียกว่าสีเขียวนะ
ไอ้นี่เรียกว่าสว่างนะ ไอ้นี่เรียกว่ามืด
ที่จริง เราอาจจะเห็น สีทั้งหมดตรงข้ามกับทุกคนก็ได้

สีน้ำเงินของคุณ ผมอาจจะเห็นเป็นสีส้มของคุณ แต่ผมถูกสอนมาว่าไอ้นี่เรียกว่าน้ำเงินนะ ผมก็เลยเรียกว่าน้ำเงิน
ยกตัวอย่าง
ถ้าโลกของผมทุกอย่างเป็นสีตรงกันข้าม

ตาบอดสีไม่ได้หมายความว่าเราจะเห็นสีสีนั้นเปลี่ยนไปเป็นสีอื่นแล้วเราจะยังแยกได้นะครับ

เช่นถ้าบอดสีแดง อาจจะมองเห็นภาพเป็นสีเขียวอ่อน
ปัญหาคือเวลาเรามองสีแดงกับสีเขียวอ่อน เราจะเห็นมันเท่ากัน
ก็เลยไม่รู้ว่ามันมีสีนั้น เพราะเราแยกเฉดมันไม่ได้

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
โอ้ว หมอแมว กระจ่างใจผมเลยครับ
เรานึกว่า เฉดมันจะเพี้ยนเรียงกันเสียอีก

อย่างนี้ก็ลำบากพอดู หยี

อ้อ ไหว้

งั้นถ้าแบบสมมติว่า ผมใส่แว่นสีเขียวมาตั้งแต่เกิด(เห็นทุกอย่างเขียวมากขึ้นจากทุกคน)
แต่ผมก็มีความสามารถในการแยกแยะสีเขียนเหนือคนอื่นเหมือนกัน
แบบนี้ไม่ถือว่าบอดสีใช่มั้ยครับ เพราะผมก็รับรู้ทุกสีได้เท่าคนอื่นๆ

ไม่บอดครับ

ตาบอดสีคือการโดนริบแม่สีของแสง (rgb) ไป 1,2 หรือ 3 หมดเลย

ถ้าเรามองโลโก้ช่อง 7 แล้วแยกทุกสีว่าต่างกันได้ คงไม่ตาบอดสีแล้วมั้งครับ น้องดำ
โลโก้ 7 สี  มองออกว่ามี 7 แสงสี
แต่บอกไม่ได้ทั้งหมดว่าอันไหนสีอะไร(ในกลุ่มเฉดสีใกล้เคียง)

บอกได้ซี้ แต่ค่าสีไม่ตรงกับชาวบ้านเท่านั้นเอง อืมมมมห์
ก็บอกแล้วว่าเหมือนจอคอมสีเพี้ยนนั่นแหละ ก็ดูได้ปกติสุขจนกว่าจะไปเปรียบกะใคร

ส่วนบางคนก็เพี้ยนขนาด R เจ๊ง G เน่า B พัง
แต่ประสบการณ์ชีวิตที่ไม่ได้รู้ว่าชาวบ้านเขามองเห็นเป็นยังไง
เรามองก็ปกติดีมาตลอด ก็เลยไม่รู้สึกอะไรจนกว่าจะไปตรวจครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แต่เพราะมันต้องไปเปรียบเทียบกันคนอื่นนี่แหล่ะมันเลยลำบาก

ยิ่งเวลาทำงาน เช่น ลูกค้าอยากได้พื้นหลังเว็บสีม่วงอ่อน ตัวหนังสือส้มอ่อน
แบบนี้เป็นปัญหาเต็มๆ ถ้าไม่มีคนช่วยตรงนี้ ลูกค้าอาจได้พื้นสีฟ้า ตัวหนังสือสีเขียวไปแทน

และเหตุการณ์อื่นๆ อีกมากมาย แต่ส่วนใหญ่จะไม่แย่นัก(ถ้าไม่เกี่ยวกับเรื่องงาน)

หน้า: 1 2 [3] 4