หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: หากตาบอดสี คุณจะทำยังไง?`  (อ่าน 26263 ครั้ง)
สรุปก้คือ เป็นไปได้สินะครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ผมตาบอดสีครับ
การจัดการชีวิตก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเพราะมันไม่ได้ใช้การแยกสีอะไรมากมายในชีวิตจริง
อย่างการสอบใบขับขี่ ไฟสัญญาณจราจรมีแค่ 3 สี และไม่ใช่สีใกล้เคียงขนาดแยกไม่ออก
ไม่รู้จะจำกัดสิทธิ์ไปทำไมว่าตาบอดสีต้องไม่ผ่านการสอบใบขับขี่ (แต่ตอนสอบผมมั่วถูกเลยผ่าน)

นี่คือตัวอย่างของการตาบอดสี
แต่เปลี่ยนจากตาคนเป็นสีจอ (ซึ่งเป็นตัวอย่างเปรียบเทียบที่เข้าใจง่ายมาก)

จะบอกว่า

สีมันเพี้ยน โวย

เอิ้ววว มาดูจอที่บริษัท ติดสีฟ้ามาเลย กร๊าก

กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เก้อเลี้ยงเหล้าบ่อยมั้ย  หมีโหด~

ส่วนใหญทำกับข้าวแสนอร่อยให้กินเเทนเลี้ยงเหล้าครับ (ถ้าไม่นับว่ามันเค็มไปนิดส์ ฮ่า...)

แต่อร่อยจริง ช่วงนี้ไม่ได้กินเลย งานเข้าพี่แก ตอนนี้อยู่เชียงใหม่แล้วนะพี่เก้อ.... สู้ๆนะพี่ อ๊าง~
ตอบกันจริงจังเลย..
เห็นหัวข้อตอนแรกกะว่าจะมาตอบว่า ถ้าตาบอดสี จะซื้อทีวีขาวดำ .. เอิ้ว..

อ๊าง~

เอิ้ว..  กร๊ากกกกก!!!
เพื่อนผมก็ตาบอดสี เพนท์ติ้งได้เกรด เอ
ทำดีไซน์ก็เก่ง เลือกสีแม่นมาก เค้าบอกว่า เค้าก็เห็นเป็นอีกสีนึงเท่านั้นเอง
แต่เฉดการใช้ ก็ยังคงเหมือนเดิม

แต่มันบอกว่า ตอนเพนท์นี่ ก็ใช้สีที่เพื่อนผสมไว้แล้วนั่นแหละ ทาลงไป  กร๊าก

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ไม่ใช่ข้อจำกัดสักนิด กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เพื่อนผมก็ตาบอดสี เพนท์ติ้งได้เกรด เอ
ทำดีไซน์ก็เก่ง เลือกสีแม่นมาก เค้าบอกว่า เค้าก็เห็นเป็นอีกสีนึงเท่านั้นเอง
แต่เฉดการใช้ ก็ยังคงเหมือนเดิม

แต่มันบอกว่า ตอนเพนท์นี่ ก็ใช้สีที่เพื่อนผสมไว้แล้วนั่นแหละ ทาลงไป  กร๊าก

พี่อั๋นใช่มั้ยครับ คนนี้ก็เมพมากๆ  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ยิ่งพอรู้ว่าพี่เค้าตาบอดสียิ่งปลื้ม  อ๊าง~

ป.ล.  ผมก็แยกสีที่ใกล้ๆกันไม่ออกนะ บางคนอาจจะบอกว่าไม่เห็นใกล้กันตรงไหน  กร๊าก

อย่างเขียวตองกับเหลืองบางเฉด หรือน้ำเงินกับม่วงบางเฉด ครับ

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ผมก็คล้ายๆ พี่พลัม  อย่างนั้นเลย
เขียวกับแดง  แดงชมพู  เขียวน้ำตาล  เหลืองเขียว  ม่วงฟ้าน้ำเงิน  อะไรพวกนี้
ถ้าไม่มองเป็นสีเดียวกันแต่คนละเฉดก็จะเป็นคนละสีเฉดเดียวกัน

ปัญหาที่พบในชีวิตประจำวันก็จะมีพวกการระบุสี
เช่นถามว่านั่นสีอะไร  จะลังเลนั่นเขียวเข้ม หรือน้ำตาล  อะไรประมาณนั้น

พี่อั๋นใช่มั้ยครับ คนนี้ก็เมพมากๆ  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ยิ่งพอรู้ว่าพี่เค้าตาบอดสียิ่งปลื้ม  อ๊าง~

ใช่ อั๋น นั่นแหละ
ยังคงทึ่งมาจนบัดนี้ ว่าทำไปได้ยังไงนิ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
หาก บอด ก็บอดเปนสีชมพูครับ   (มีความรัก)

I'm Villian
ปัญหาในการแยกสีมีในบางกลุ่มของตาบอดสีครับ
โดยเฉพาะกลุ่มที่เป็นมากจนแยกไม่ได้

คนไข้บางคนที่มาขอใบรับรองแพทย์แล้วแยกสีไม่ได้เลย พอถามว่าแยกยังไง แกก็บอกว่าจำตำแหน่งไฟเอา

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
แล้วเราจะรู้ได้ไงฮะว่าเราไม่ได้บอดสี

ถามใหม่

แล้วจะรู้ได้ไงฮะว่าแดงที่เราพูดอยู่เนี่ย คนอื่นเห็นเป็นสีเดียวกับเรา

ปัญหาในการแยกสีมีในบางกลุ่มของตาบอดสีครับ
โดยเฉพาะกลุ่มที่เป็นมากจนแยกไม่ได้

คนไข้บางคนที่มาขอใบรับรองแพทย์แล้วแยกสีไม่ได้เลย พอถามว่าแยกยังไง แกก็บอกว่าจำตำแหน่งไฟเอา

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ หากมีแทรกซ้อนเข้ามาอีก เช่น ดวงตาแห้งบ่อยมาก ต้องมีน้ำยาหยอดตาประจำเลย ปวดตา บ่อยๆอีก นี่มีทางแก้รึป่าวครับ

เอ่อ จริงๆแล้วผมตาไม่บอดสีและไม่ได้มีอาการดังกล่าว แต่มีคนที่ผมรักมากคนนึงเป็นอยู่เลยรบกวนถาม ไหว้
หน้า: 1 [2] 3 4