หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีทำตัวอักษรแบบผสม  (อ่าน 3728 ครั้ง)
สวัสดีทุกคนครับ คือมีปัญหาหลายๆ ข้ออยากมาถาม เกี่ยวกับการทำ font น่ะครับ
เริ่มเลยก็แล้วกันนะครับ อ้อลืมบอกไป ผมใช้ font lab version 5.0 นะครับ
 1. อยากทราบวิธีทำ font แบบผสม คือ ตัวอักษรที่เปลี่ยนรูปเมื่อเราพิมพ์สองตัวนั้นต่อกัน
ยกตัวอย่างนะครับ เช่น พิมพ์ ก.ไก่ แล้วก็ พิมพ์ ข.ไข่ ต่อกัน แทนที่จะแสดงออกมาเป็น "กข"
แต่ผมอยากให้มันแสดงผลออกมาเป็น "ค" อะไรประมาณนี้น่ะครับ
 2. อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องลิขสิทธิ์ font ครับ ว่าทำแล้ว เราสามารถอ้างสิทธิ์การเป็นเจ้าของ font นั้นๆ ได้อย่างไร
คือพอดีว่า font ที่ทำ ต้องนำไปใช้เรื่องเรียนครับ ก็เลยอยากทราบไว้ก่อน

มีปัญหา 2 ข้อนี่แหละครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้

ปล. ผมลองสมัครสมาชิกแล้ว แต่สมัครไม่ได้ครับ เลยต้องมาแบบขาจร
1. ใช้คำสั่งใน opentype panel ครับ

เพิ่มคำสั่งประมาณนี้ครับ

lookup liga44{
      sub kokaithai' kohkaithai' by korkwaithai;
} liga44;

ตัวเลขหลัง liga เป็นอะไรก็ลองไล่ตามลำดับดูนะครับ
ส่วนชื่อ glyph ลองเช็คอีกทีนะครับ จำไม่ค่อยได้ว่าสะกดยังไง

ส่วนข้อสองต้องรอผู้รู้มาตอบครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]