หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10

ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์ประจำเดือน ก.ค.52 - "SELF PORTRAIT"  (อ่าน 47135 ครั้ง)
เดือนที่แล้วยังรอคณะกรรมการตัดสินกันอยู่
เดือนนี้ตูเลยขอตั้งโจทย์เองบ้างนะครับ เพื่อสร้างสีสันซะหน่อย
ส่วนของกติกามีการปรับแก้นิดหน่อยเพื่อเพิ่มความชัดเจน ดังนั้นรบกวนอ่านกติกากันใหม่อีกรอบนะ
แน่นอนว่ามีรางวัลด้วย เป็นอะไรเดี๋ยวคอยดูกัน

สำหรับโจทย์เดือนนี้คือ -- SELF PORTRAIT
เชิญตีความและไม่ตีความกันตามสนุกครับ
จะถ่ายเอาเนี้ยบ เอาเท่ เอาหรูหรา เอาอลังการ หรือเอาปรัชญาสิงห์โตยังไงก็ได้

ว่าแล้วมาดูกติกากันดีกว่า

1.
เมื่ออ่านโจทย์ประจำเดือนแล้ว
อยากให้ตั้งใจถ่ายให้ออกมาได้ตามโจทย์
ไม่ใช่การเผอิญมีภาพนี้เก็บไว้อยู่แล้ว เลยเอามาแปะ
หรือเผอิญเพิ่งถ่ายแล้วเห็นว่ามันเข้ากับโจทย์ เลยเอามาแปะ

2.
ต้องตั้ง(ตั้ม)ชื่อภาพ พร้อมแนวคิดหรือนำเสนออะไรอีกหน่อยตามต้องการ
ให้รู้ว่าต้องการสื่ออะไร จะชัดเจนหรือพร่ามัวก็ไม่ว่ากัน

3.
"ทุกคน" สามารถวิจารณ์ได้อย่างตรงไปตรงมา
อย่าคิดว่าตัวเองไม่มีภูมิในการวิจารณ์ครับ
ทุกมุมมองของทุกคนมันมีความน่าสนใจในแต่ละมุมอยู่แล้ว
ไม่ต้องอายครับ และไม่ต้องอาศัยภูมิรู้เชิงตากล้องเมพแต่ประการใด
เพราะนี่คือกระจู๋ฝึกถ่ายภาพ ..มาฝึกกันเลยครับ!

4.
ผู้ส่งภาพมาร่วมสนุกทุกคน สามารถตกแต่งภาพด้วยคอมพิวเตอร์ได้
ไม่ว่าจะเป็นการปรับแสงสี ครอปตัดส่วนเกินทิ้ง หรือรีทัชลบสิว หน้าเด้งอะไรก็รับได้ แต่ไม่ใช่แต่งจนเวอร์อวกาศนะครับ
เพียงแค่ขอให้เปิดเผยวิธีการรีทัชคร่าวๆ ด้วย เพื่อแสดงความจริงใจละกันเนอะ (ไม่ซีเรียส)
เช่นบอกว่าลบสิวออก หรือปรับแต่งความคมของภาพเวลาย่ออะไรก็ว่ากันไป
แต่ขอให้พึงระลึกไว้เสมอว่า การรีทัชเก่งเป็นคนละเรื่องกับการถ่ายภาพดีนะครับ
แน่นอนว่าบางทีภาพที่สวยเช้งแม่นเปรี๊ยะ อุดมไปด้วยเทคนิคลึกล้ำ อาจจะไม่ใช่ภาพที่สมบูรณ์แบบก็ได้
แต่ความดีงามของมันอาจจะเป็นเรื่องราวที่อาศัยอยู่ในภาพ ตามโจทย์ที่ตั้งมาในแต่ละเดือนต่างหากเล่า
ดังนั้นไม่ว่าจะถ่ายด้วยมือถือ ถ่ายด้วยกล้องรูเข็มโลโม่โลมา นอยส์แตกแหลกเหลวก็ยินดีครับ
แต่ถ้าชอบแบบคุณภาพภาพเนี้ยบๆ ก็จัดมาได้เลยครับ ..ดีด้วยแหละ ดูตั้งใจดี เจ๋ง

5.
จากข้อข้างบน มีข้อแม้นิดนึง (ได้ไอเดียมาจากโปรอู๋)
ว่าภาพที่ส่งมาร่วมสนุกเนี่ย ขอให้เป็นภาพที่ถ่ายมาจากการกดชัตเตอร์แชะเดียวนะครับ
ไม่ใช่ว่าถ่ายหมาภาพนึง ต้นไม้ภาพนึง เรือภาพนึง(ฮา) เอามาประกอบกัน แบบนี้ไม่เอา

6.
ทุกคนสามารถตั้งโจทย์ประจำเดือนได้นะ
หรือถ้าอยากฝึกฝีมือก็อย่าอาย.. มาสนุกกันครับ

7.
รายนามกรรมการ ขอยกชุดเดิมมาเลยนะครับ
ได้แก่ บักอู๋ พี่แอน พี่ณต พี่เต้ย และลุงอ๋าห์
(คนหลังนี่ดึงมาผสมโรงด้วยความสิเน่หาส่วนตัว ไม่รู้ลุงแกว่างรึเปล่า)
กรรมการสามารถส่งร่วมสนุกได้เหมือนกันนะครับ
แต่เพื่อความสบายใจเราจะไม่ให้คะแนนตัวเองละกัน แต่ไม่ต้องกลัว
เพราะการให้คะแนนเนี่ย จะเป็นคะแนนเต็ม 10 คะแนน (ใส่ทศนิยมได้)
แล้วสรุปออกมาโดยเฉลี่ยคะแนน ใครได้สูงสุดก็เอารางวัลไปเลย ลันล้า

ของรางวัลประจำเดือนนี้

1. เป็นหนังสือจากพี่สมต้นครับ เรื่องการถ่ายภาพ BASIC PORTRAIT
เล่มเดียวกับที่โด่งดังเป็นกรณีในพันทิปและวงการถ่ายภาพเมื่อสักพักที่ผ่านมา มีไว้ครอบครองจะเมพมาก
พอดีพี่แกให้มาตอนเตะบอลที่สนามวังหินเมื่อตอนนู้น ราคาเล่มละ 399 บาทครับ (ขอบคุณพี่สมต้นครับ หยี)
หรือถ้าใครมีแล้วก็เลือกเป็นเล่ม "เรียนลัดเล่ห์โกง Photoshop" ที่สมนาคุณมาจากพี่สมต้นเช่นกันครับ

2. เมื่อก่อนเราประกวดทีนึงก็ชิง จพส ทีละ 10 แต้ม แต่เดี๋ยวนี้ยุค จพส เฟ้อ เลยขอเพิ่มอัตราดังนี้ครับ
รางวัลที่ 1 จพส 75 แต้ม
รางวัลที่ 2 จพส 30 แต้ม
รางวัลที่ 3 จพส 15 แต้ม
(แน่นอนว่าผู้ส่งร่วมสนุกทุกคนจะได้ จพส จากผู้ชมตามกำลังศรัทธาครับ)

โจทย์เดือนที่ผ่านมา มีดังนี้
เม.ย. 51 - แพตเทิร์น
พ.ค. 51 - สะท้อน
มิ.ย. 51 - สมมาตร
ก.ค. 51 - เมื่อตอนนั้น ฉัน..
ส.ค. 51 - ตรง..ข้าม
ก.ย. 51 - ยิ้ม
ต.ค. 51 - ยามเช้า
พ.ย. 51 - เหงา
ธ.ค. 51 - แสง
ม.ค. 52 - รัก
ก.พ. 52 - หวาน
มี.ค. 52 - ดวงตะวัน
เม.ย. 52 - มุมมอง
พ.ค. 52  - ความสุข
มิ.ย. 52 - ในรอยเงา
ก.ค. 52 - Self Portrait

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ให้ดิ้นตาย  ถ่าย portrait ไม่เป็น  ฮือๆ~

SELF PORTRAIT < ถ่ายตัวเองนะ  อู้ย..

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
แล้วมันง่ายกว่าถ่ายคนอื่นเหรอครับ  เศร้า

ถ่ายตัวเอง ถ่ายไม่เป็นอ้ะ  เศร้าจึ๋งๆ

โอววว น่าสนใจมากกก กรี๊ดดดดด

ปล. ผมแข่งได้ใช่มั้ยฮะ กึ๋ยๆ

เค้าก็อยากถ่ายตัวเองนะ แต่ตะเองไม่ค่อยว่างงง  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 กรี๊ดดดดด
แปะก่อน
ของเดือนนี้จะส่งเอาฮา

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
จริงๆ แล้วเซ้วพ้อดเถดเนี่ยมันถ่ายได้หลายอย่างนะครับ แล้วแต่ใครจะตีความ
ถ้าจะให้นิยามกว้างๆ สั้นๆ เป็นภาษาไทยก็คือการ "ถ่ายตัวเอง"

คำว่า "ตัวเอง" นี่ ก็ออกทะเลไปด้วยความหมายกว้างไกล
จะโชว์หน้าตัวเอง จะโชว์ "อะไรที่" เป็นตัวเอง
หรือจะทำอะไรดีนะที่คนดูแล้ว อ้อ นี่ตัวคุณเองนี่หว่า ฯลฯลฯลฯ

จำเป็นไหมต้องเห็นหน้าตรงสองนิ้วติดบัตร
จำเป็นไหมที่จะต้องเห็นหน้า?
จำเป็นไหมที่จะต้องเห็นตัวเรา?
จำเป็นไหมที่จะต้องถ่ายคน?
จำเป็นไหมต้องถ่ายเอง ????!!!???

งานเข้าละครับ เท่านี้คือนิยามกว้างๆ แบบโคตรกว้างของเซ้วพอร์ตเทรตนะครับ
ส่วนพอถึงเวลาแล้วเราจะเอามาเล่นอะไรแค่ไหนให้อยู่ในโจทย์ประจำเดือนได้
เดี๋ยวค่อยว่ากันของใครของมันจ้ะ

ดูได้ ชอบได้ บันดาลใจได้ แต่อย่าลอกนะที่รัก
- photography self portrait - Google Image Search
- Self Portrait - Flickr
- Pookiefoto : What's portrait? (ภาษาไทย)

อ้อ ลืมบอกไปว่าในกรณีที่ผู้ส่งมาร่วมสนุกส่งมาหลายภาพ
เวลากรรมการตัดสิน รบกวนยึดเอาภาพที่ได้คะแนนเยอะกว่าเป็นตัวตัดสินค่าเฉลี่ยนะครับ
จะได้ส่งกันเยอะๆ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดูจาก กก. แล้วน่าเลียนแบบหลายอันเลย  แอบหื่น

ถ้ากล้องไม่หาย โจทย์นี้ฉันถนัดมากกกกกกกกกกกกก  ฮ่าๆ ฮือๆ ฮ่าๆ ฮือๆ

ตัวอย่าง  น้องดำ สมัยสาวๆ  กร๊าก กร๊าก กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2009, 17:21 น. โดย คุณหนูฟ้า » บันทึกการเข้า

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
โจทย์  หยี
งั้นเอานี่ป๊าย
มันน่าจะแปลว่า
แนวการถ่ายของตัวเอง
จากการแปลแบบเข้าข้างตัวเอง
 กร๊าก

หึหึ  หมีโหด~

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

โอ้วว  เท่อย่างลงตัว เกย์ออก

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10