หน้า: 1 2 3 [4] 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: MegaZine 3: เพจฟลิปอันใหม่ โคตรเจ๋ง และฟรี!!  (อ่าน 53031 ครั้ง)
ปุ่มคำสั่งแบบสารบัญเหรอครับ? ผมเห็นตัวอย่างมันทำได้นะครับ

อ๋อ นั่นสินะ สงสัยต้องลองดูก่อน
แล้วพวกปุ่มข้ามหน้า สั่งหน้าซ้าย เล่นหน้าขวาเงี้ยะล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยู่ไหนละอ้ะ จำไม่ได้แล้ว ฮือๆ~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เจอแล้ว

จริงๆ แล้วเรื่องความสวยน้นทางฝ่ายศิลป์คงอยากให้เป็นเรื่องสำคัญหมือนกันครับ
แต่เรื่องฟังก์ชันการอ่านได้อ่านดีสบายตานั้น โลกเราได้พิสูจน์มาแล้วว่า
Tahoma ขนาดเดียวกะที่ปั่นบอร์ดกันอยู่นี่แหละ ดีที่สุด
ดังนั้นบางกอลลั่มที่ใช้ฟอนต์อื่นๆ ก็อาจจะต้องพิจารณาว่าพออ่านๆ ไปมันจะมึนตาหรือเปล่า

ส่วนเรื่องขยายขนาด(กว้างยาว)หนังสือนั้น
ใจจริงอยากขยายเหมือนกันนะครับ จะได้ใส่อะไรได้เยอะอีกหน่อย
แต่ยังห่วงเรื่องความเข้ากันได้ของคนทั่วไปที่อาจจะใช้จอที่เล็กกว่าชาวบ้าน
(เช่นจอของเน็ตบุ๊กที่ฮิตขึ้นเรื่อยๆ มันรับได้แค่ 1024x600 เองแฮะ)

ของ TSD MAG พันธมิตรของเรา
เขา 980x660 พิกเซล สำหรับหน้ากระดาษ
และ 1010x725 สำหรับ Interface ทั้งหน้า

ของหมดปัญญา เขา 800x600 สำหรับหน้ากระดาษ
และ 915x660 พิกเซล สำหรับ Interface ทั้งหน้า

ส่วนของฟ้อนสุดฯ เราเองเนี่ย
ขนาดกระดาษเรา 1000x600 พิกเซล
และ 1060x750 สำหรับ Interface ทั้งหน้า

ถ้าจะขยายก็คือเล่มหน้าอาจจะเพิ่มขนาดกระดาษเป็นหน้าละ 500x660 (จากเดิม 500x600)
เพื่อเพิ่มความยาวของหน้าให้มากขึ้น เวลากางดูจะได้รู้สึกว่าหน้ามันใหญ่ขึ้นเหมือนกันนะ
ส่วนตัว Interface ด้านหลังก็อาจจะปรับดีไซน์ใหม่ให้มันเพรียวบางลงหน่อยจะได้เป็นเนื้อที่เนื้อหาเยอะๆ แทน

เอางี้ดีไหมครับ หมีโหด~

อ๋อ นั่นสินะ สงสัยต้องลองดูก่อน
แล้วพวกปุ่มข้ามหน้า สั่งหน้าซ้าย เล่นหน้าขวาเงี้ยะล่ะ
มีให้ครับ เป็น Panel ด้านล่างเลยครับ

เจอแล้ว

อูว 500*660.. โอเคครับๆ

น่ารักจริงๆ เจ้าก่อแำก้ว (แจ๋ว แจ๋ว)

โอเคแล้วใช่ไหมไอ้สหาย (แจ๋ว แจ๋ว)
เห็นบอกจะทำให้หมดเลยแบบสบายสบาย (แจ๋ว แจ๋ว)
โอ้วน้องชายมายก้อดยอดจริงจริง (แจ๋ว แจ๋ว)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น่ารักจริงๆ เจ้าก่อแำก้ว (แจ๋ว แจ๋ว)
โอเคแล้วใช่ไหมไอ้สหาย (แจ๋ว แจ๋ว)
เห็นบอกจะทำให้หมดเลยแบบสบายสบาย (แจ๋ว แจ๋ว)
โอ้วน้องชายมายก้อดยอดจริงจริง (แจ๋ว แจ๋ว)
กร๊าก กร๊าก

ยอดคนจริงๆเลย  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2009, 01:34 น. โดย เบล » บันทึกการเข้า

โหลดมาไม่เห็นมีปัญหาด้านการรันโดย INDEX.html ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2009, 15:08 น. โดย แทนครับ! » บันทึกการเข้า
แทนลองรันตัว swf เฉยๆ อะครับ มีแน่ๆ หึๆ

ที่พี่เค้าบอกว่ามีปัญหาที่หมายถึงการรัน Standalone น่ะครับน้องแทน

ไม่ใช่การรันผ่านบราวเซอร์แบบที่น้องแทนเข้าใจ  อ๊าง~

ดูเหมือนจะเจอจุดที่ต้องแก้แล้วครับ (สำหรับโค้ด)
ใน
โค้ด:
MegaZine 3 Pageflip/de/mightypirates/megazine/Main.as
ตรงนี้

โค้ด:
if (stage.loaderInfo.parameters["xmlFile"]) {
if (stage.loaderInfo.parameters["interface"]) {
_mz = new MegaZine(stage.loaderInfo.parameters["xmlFile"],
 stage.loaderInfo.parameters["interface"]);
} else {
_mz = new MegaZine(stage.loaderInfo.parameters["xmlFile"]);
}
} else {
_mz = new MegaZine();
}

ตรงที่ stage.loaderInfo.parameters มันจะดึงจาก FlashVars ที่อยู่ใน html ตรงนี้ครับ

โค้ด:
<script type="text/javascript">
        swfobject.embedSWF("megazine/megazine.swf",        /* Path to the megazine.swf. You probably won't have to change this. */
                           ......
                           {
                               xmlFile : "megazine.xml",   /* ชื่อไฟล์ xml ที่เก็บรายละเอียดของแต่ละ Page */
                               /* เปิดใช้ Liquid Scaling โดยถ้า minScale และ maxScale เท่ากัน จะไม่ทำงาน */
                               minScale : 1.0,             /* ขนาดเล็กสุดของหนังสือ โดยที่ 1.0 คือขนาดปกติ (100%) แปลว่า ขนาดหนังสือจะไม่เล็กไปกว่า 100% แล้ว */
  maxScale : 1.0,             /* ขนาดใหญ่สุดของหนังสือ โดยที่ 1.0 คือขนาดปกติ (100%) แปลว่า ขนาดหนังสือจะไม่ใหญ่ไปกว่า 100% แล้ว */
                               top: "auto"                 /* กำหนดความสูงของที่ว่างบนตัวหนังสือ หน่วยเป็น pixel ใส่ auto เพื่อให้มันจัดการเอง */
                           },
                           {
/* (3) */                      bgcolor : "#333333",        /* สีพื้นหลังของตัวแฟลช */
/* (4) */                      //wmode : "transparent",    /* สั่งให้พื้นหลังแฟลชโปร่งใส เอาไว้เวลาอยากให้เห็นพื้นหลังของ HTML (ไม่แนะนำถ้าในหนังสือมีวีดีโอด้วย.. อืดมากๆ) */
                               allowFullscreen : "true"    /* ใส่ไว้ เผื่อสั่ง Fullscreen */
                           },
                           .......
    </script>

ตอนนี้รู้ที่แงะแล้ว ต่อไปก็ถึงขั้นตอนที่ว่า.. จะแงะยังไง ให้ใช้งานได้ง่ายๆ อ๊าง~

เท่าที่ตรวจๆ ดูนะครับ
โค้ด:
stage.loaderInfo.parameters["xmlFile"]
ใน Flash จะได้ค่าคือ
แอบอ้าง
megazine.xml
ที่ใส่ใน HTML
ถ้าให้มันยัดลงไปตรงๆ เลย น่าจะได้ครับ

-----------------------------------

สำหรับฝ่ายศิลป์ ที่อยากปรับแต่ง Interface ของตัวหนังสือ
ให้เข้าไปในไฟล์ MegaZine 3 Pageflip/fla/interface.fla
แล้วเปิดหน้าต่าง Library ครับ ในนั้นจะมีลิสต์ของพวกปุ่ม แล้วก็ส่วนประกอบต่างๆ ที่ประกอบออกมาเป็น
หนัาตาของหนังสือ สามารถดับเบิ้ลคลิกแล้วแก้ได้เลยครับ

แก้เสร็จแล้วก็ให้ Ctrl Enter แล้วเอาไฟล์ interface.swf ไปเก็บไว้ในโฟลเดอร์เดียวกับไฟล์ swf อื่นๆ ครับ
ปกติอยู่ที่
โค้ด:
MegaZine 3 Pageflip/bin

อย่าลืม backup ไฟล์เดิมไว้ก่อนแก้ แล้วก็เวลาก๊อปทับด้วยนะครับ เผื่อไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2009, 03:15 น. โดย ก่อสตูดิโอเอ็กซ์ทู » บันทึกการเข้า

ตูไม่รู้เรื่องหรอก รู้แค่ว่าก่อทำให้โหม๊ดเลย กรี๊ดดดดด

กร๊าก ของพี่แอน ดูส่วนฝ่ายศิลป์ด้านล่างอย่างเดียวก็ได้ครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6