หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: ไข้หวัดใหญ่ 2009 (แตกหน่อ)  (อ่าน 116109 ครั้ง)
อาจจะเป็น 2009 นั่นแหละครับแต่หาย เพราะไม่มีอาการอื่นแทรกซ้อนและร่างกายแข็งแรง
1-2 วันแรกไม่รู้นะว่าติดแล้ว นี่และช่วงแพร่เชื่อ ระวังๆๆๆๆๆๆๆ

กำลังโหลดข้อมูล .....

ถ้าสตรีมีครรภ์ เป็นไข้หวัด 2009 จะอันตรายมากมั้ยคะ

แล้วมีเอฟเฟคอะไรถึงลูกมั้ยคะ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

แบบมีไวรัสทำให้ลูกตาย หรือพิการ

หรือถ้าแม่เป็นแล้วหายลูกก็พลอยมีภูมิต้านทานอะไรไปด้วย

ขอโทษที่ไร้สาระนะคะ พอดีส้มอยากรู้น่ะค่ะ  ไหว้

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
จะแข็งแรงเหนือมนุษย์ แต่จะต้องการดูดเลือด  น้องดำ

อ้อ ออกแดดได้ด้วยนะ  น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
หนังเก่านะนั่น  น้องดำ

กินรอบวง
เมื่อวานที่โรงเรียนผม (โรงเรียนที่ผมเรียนจบมานั่นแหละ) มีเด็กคนนึงติดไข้หวัดใหญ่ 2009 ครับ เป็นเด็ก ม.6
โรงเรียนเลยประกาศให้ทั้งชั้น ม.6 หยุดเรียนเลย
จากนั้นก็ประกาศต่อให้ทั้ง ม.ปลาย และ อนุบาล (ทั้ง 2 ตึกอยู่ใกล้กัน) หยุดเรียนเป็นเวลา 5 วัน

ฮือๆ~ วันนี้ร้านขายลูกชิ้นแถวๆ โรงเรียนเลยไม่มาขายเลย เพราะเค้านึกว่าทั้งโรงเรียนหยุด
แง.. อยากกินลูกชิ้น

มีความรู้สึกเกลียดพวกที่เป็นหวัดแต่ไม่ยอมใส่หน้ากาก ตอนเข้าที่สาธารณะ ที่ชุมชนหนะ

เอือม

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
โรงเรียนเก่าก็สั่งปิดไปแล้ว ง่ะ(โรงเรียนข้างๆ ด้วย)

แต่ปิดแค่วันนี้วันเดียววันจันทร์เปิด ง่ะ ง่ะ ง่ะ ง่ะ

เมื่อวานที่โรงเรียนผม (โรงเรียนที่ผมเรียนจบมานั่นแหละ) มีเด็กคนนึงติดไข้หวัดใหญ่ 2009 ครับ เป็นเด็ก ม.6
โรงเรียนเลยประกาศให้ทั้งชั้น ม.6 หยุดเรียนเลย
จากนั้นก็ประกาศต่อให้ทั้ง ม.ปลาย และ อนุบาล (ทั้ง 2 ตึกอยู่ใกล้กัน) หยุดเรียนเป็นเวลา 5 วัน

ฮือๆ~ วันนี้ร้านขายลูกชิ้นแถวๆ โรงเรียนเลยไม่มาขายเลย เพราะเค้านึกว่าทั้งโรงเรียนหยุด
แง.. อยากกินลูกชิ้น

นึกว่าแกจะเป็นห่วงใคร ที่แท้เห็นแก่กิน ง่ะ กร๊าก

ช่วงนี้ที่สถานี BTS มีคนใส่หน้ากากมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

แต่หลายคนใส่แบบมีช่องว่างเอามือแหย่เข้าไปได้เลย  ง่ะ
ดีใจที่ตอนนี้คนไทยหันมาตื่นตูมกันอีกรอบแล้วครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 น้องดำ ศุกร์-เสาร์ช่วงนี้ กลับบ้านเลี้ยงกระต่ายอย่างเดียวเลย
เพื่อนสนิทมิตรสหายสลายโต๋ เหล่าแม่ๆ แฟนๆ ของแต่ละคน ออกปากห้ามออกบ้านไปที่คนพลุ่กพล่านหรือสถานที่เที่ยวตอนกลางคืนเด็ดขาด!!!
ดีใจที่ตอนนี้คนไทยหันมาตื่นตูมกันอีกรอบแล้วครับ เจ๋ง
ที่ผ่านมาที่เขียนเรื่องลงพันทิป รู้สึกได้ถึงกระแสความเป็นไทย

สัปดาห์แรก ตื่นตูมกันเกินเหตุ และเกิดความตระหนกกันและแห่ไปโรงพยาบาล (น่าจะแพร่เชื้อจากที่นั่นแหละ เพราะัว่าเจอบางเคสที่มาด้วยอาการอื่น แต่พอกลับไปแล้วมาใหม่ด้วยหวัด)
... ก็ไปเขียนในพันทิป
พอผ่านไปสักสองสามสัปดาห์ ดันสงบเกินกว่าเหตุ ... ไม่ใส่หน้ากาก ไม่ล้างมือ ไม่ทำเชี่ยมอะไรเลย โวย
... เฮ้ย สงบเกินไปนะเว้ย มันก็อันตรายนะเว้ย

และแล้วมันก็ระบาดหนักกว่าเดิม
ประกอบกับความอ่อนด้อยของนโยบาย ที่ตอนแรกมาดีๆ แต่ตอนหลังดันเข้ารกเข้าพง
บางนโยบายอยู่ดีไม่ว่าดี ไปกระตุ้นให้เกิดการติดต่อมากกว่าเดิม
โดยเฉพาะนโยบายBigCleaning ที่น่าถีบคนที่คิดมาก  3cษ ปิดโรงเรียนสองวันก็พอ ... นี่ดันเกณฑ์เด็กมารวมกัน ให้มันติดเชื้อหนักกว่าเดิม
หรือการที่มัวแต่ไปเน้นตัวเลขผู้ติดเชื้อ ทั้งที่รู้ว่าตัวเลขนี้จะเชื่อถือได้แค่ช่วงสัปดาห์แรก

รัฐบาลเล่นการเมืองเกินไป ... จนกลายมาเป็นบ่วงรัดคอตัวเอง ... เหนื่อยตูอีก

Update สั้นๆ สำหรับชาวฟอนต์นะครับ

1. คนท้อง อันตรายไหม
คนท้องมีความเสี่ยงสูงครับ (จริงๆตอนนี้เป็นกลุ่มที่ในรพ.ถือว่าเสี่ยงที่สุด) โดยเฉพาะในช่วงอายุครรภ์เกินสามเดือน เพราะภูมิคุ้มกันจะต่ำลง
ความเสี่ยงที่ว่าอยู่ที่ตัวแม่เป็นหลัก ... โดยทำให้โรคที่ควรจะเป็นแค่ไข้หวัดธรรมดา กลายเป็นอาการรุนแรงได้

2. วัคซีนมีไหม
วัคซีนที่ใช้ในปัจจุบัน ยังไม่สามารถป้องกันได้ครับ
ถ้าใครเอาข้างกล่องมาให้ดูว่าเป็นวัคซีน H1N1 อย่าไปเชื่อว่ากันตัวนี้ได้ครับ เพราะเป็นH1N1เหมือนกันแต่คนละตัว
วัคซีนยังอยู่ในระหว่างการพัฒนาครับ

แต่ถ้าใครอยากจะฉีดและมีเงินก็ควรฉีดครับ ... เพราะว่าถ้าเจ้าตัวที่ไม่ใช่ 2009 ระบาดก็จะได้กันได้

3. เป็นแค่ไหนควรไปตรวจ เป็นแค่ไหนควรรักษาแบบไหน
ถ้าเป็นที่โรงพยาบาลที่ผมอยู่ตอนนี้ นโยบายตอนนี้คือ
- ไม่จำเป็นต้องตรวจ rapid testว่าเป็นไข้หวัดใหญ่หรือไม่ / ไม่จำเป็นต้องตรวจthroat swabราคา 4000
เพราะ การตรวจrapid test ได้ผลลบ ก็ไม่แน่ว่าจะเป็นหรือไม่
เพราะ การตรวจThroat swab หาว่าเป็น 2009 หรือไม่ ไม่มีผลต่อการตัดสินใจว่าจะให้ยาหรือไม่ให้ยา
การให้ยาในตอนนี้ ตัดกันที่อาการครับ ถ้าอาการเข้าได้ คือ ไข้สูง มีอาการคล้ายติดเชื้อทางเดินหายใจ ... ให้ยาไปเลย

นโยบายนี้เป็นนโยบายปกติที่ใช้ในการระบาดของโรคครับ ประเทศอื่นก็จะประมาณนี้กันคือ ช่วงแรกต้องตรวจเข้มๆ ... แต่ถ้าระบาดแล้วไม่ต้องตรวจมาก ให้ใช้ตามอาการ

4. จากนโยบายที่ว่า ดังนั้นเวลาไปโรงพยาบาลก่อนไปถ้าไม่จำเป็นก็อย่ากินยาลดไข้ไป อย่าเช็ดตัวไป
เพราะว่าช่วงนี้มีคนที่อาการไม่หนักไปมากจริงๆ ... ถ้ากินยาไปก่อนวัดไข้ ไข้จะต่ำ จะกลืนไปกับคนที่อาการไม่มากทันที

5. เป็นแล้วจะตายหรือไม่
เอาเป็นว่าตอนนี้คนที่เป็นหวัด จำนวนมากทีเดียวที่เป็นกันครับ
ประมาณในไทยน่าจะเป็นหลักแสนคน โอกาสตายมีต่ำ
คนที่เป็นหวัดไอค้อกแค้ก ส่วนใหญ่ตอนนี้ก็น่าจะเป็นตัวนี้แหละครับ
แต่ที่สำคัญคือ ถ้าไข้สูงสัก 38-39 ก็ไปหาหมอได้แล้วครับ
ในทางกลับกันถ้าตัวร้อนรุมๆ เจ็บคอนิดหน่อย ... ต่อให้เป็นเชื้อตัวนี้ ส่วนมากมักมีอาการไม่หนัก ...
ดังนั้นตอบได้ว่าส่วนใหญ่ไม่ตาย ... แต่ถ้าไข้สูงก็ควรไปหาหมอ

ที่จริงในฟอนต์น่าจะมีคนติดเชื้อตัวนี้แล้วหลายคนและหายแล้วโดยไม่รู้ตัว

ปล. ยินดีกับส้มด้วย เจ๋ง

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

ยินดีเรื่องอะไรคะพี่หมอ  น้องดำ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
โทษที นึกว่าท้องแล้ว  น้องดำ
ลืมไปว่าเป็นผู้ชาย

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

เหลือบ......

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 ... 29