หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่อง Adobe Flash Catalyst beta  (อ่าน 21600 ครั้ง)
โปรแกรมใหม่สดๆ จาก Adobe

Adobe Flash Catalyst

ในตอนนี้ยังเป็น beta อยู่ครับ สามารถโหลดมาใช้ได้ฟรี และมี Serial แจกให้ในเว็บของ Adobe เลย

เกย์ออก สนใจมั้ยครับ.. รอตอนเย็นนะฮะ
จะเจาะลึกถึงขั้วเลยทีเดียวแหละ

แล้วจะมีบทความต่อเนื่องเป็นอีก 1 โปรแกรมครับ คือ Adobe Flash Builder 4
(หรือในชื่อเดิมคือ Flex Builder 4)

สองโปรแกรมนี้มีส่วนเหมือน และส่วนต่างอยู่.. ยังไงรอตอนเย็นนะครับ
ตอนนี้ไปเรียนก่อน แหะๆ

มันคืออะไรอีกแล้วเนี่ย โวย
ตูเหนื่อยนะ โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แปะ รอชม  ปลื้ม

มันเอาไว้ทำอะไร  งง

Today you , Tomorrow me.
Adobe Flash Catalyst โปรแกรมน้องใหม่ล่าสุดของอะโดบี น่าเล่นมากๆ

* เน้นใช้งานง่าย เหมือนโปรแกรม PowerPoint แบ่งหน้าเป็น Page
    * สนับสนุนไฟล์กราฟิก Photoshop, Illustrator, Fireworks
    * เป็นโปรแกรมสร้าง Flash ที่ไม่ต้องเขียนโค้ดเอง
    * มีสคริปต์, Transition Effect, Motion สำเร็จรูปให้แล้ว

แบบนี้แหละที่ต้องการ  โวย

โปรแกรม flash ตัวหลังๆ มันชักจะลึกลับซับซ้อนซ่อนเงื่อนเพื่อนทรยศ
แอร๋ยยย แปะรอ  ฮือๆ~

รอโหลด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
 ใช่ซี้~ พี่เจนแปะตัดหน้า

จุดเด่นของโปรแกรมก็อย่างที่พี่เจนแปะเลยครับ
แต่ถ้าจะพูดให้ลึกกว่า มันก็คือ
Flex Builder ที่เพิ่มลูกเล่นการปรับแต่งหน้าตา, ไทม์ไลน์สำหรับปรับ Transition ตอนเปลี่ยน Page, และการวาดรูปทรงพื้นฐานเข้าไปนั่นเองครับ

หน้าจอตอนเปิดโปรแกรม

หน้าจอการทำงาน

จะเห็นว่ามันเป็นมิตรกับผู้ใช้งานที่เป็นสายกราฟิกมากขึ้น
และเหมาะสำหรับสายกราฟิกที่ ไม่อยากไปวุ่นวายกับเฟรม และไทม์ไลน์ตัวเดิม

โดยรวมผมว่าเหมาะกับงาน Presentation และงานประเภทที่เน้นโต้ตอบกับผู้ใช้เยอะๆ เช่นเว็บที่มีการกรอกข้อมูล, เว็บแสดงภาพ ฯลฯ
แต่ไม่เหมาะสำหรับทำสื่อการสอน เพราะเครื่องมือที่ใช้วาดมีจำกัด
แต่(อะเกน) ผมว่าถ้าอยากจะเอามาทำจริงๆ ก็ทำได้ครับ
เพราะมันก็สามารถโอนไฟล์ไปๆ มาๆ ระหว่าง FC, PS, AI, FW ได้อยู่ดี

โปรแกรมนี้ ถ้าใครติดตามมาแต่ต้น เค้าจะใช้รหัสชื่อว่า Thermo ครับ
ออกมาตอนแรกเป็นที่ฮือฮามาก ต่อมาก็เปลี่ยนเป็น Flash Catalyst ..
ก็ยังฮือฮาอยู่ดี เอ๊ะ ยังไง กร๊าก

อย่างที่ผมบอกก่อนหน้านี้ว่า มันคือ Flex Builder ที่แปลงโฉมตัวเอง
แล้วเอ๊ะ มัน Flex Builder ยังไง?

นี่เลยครับ ลองกด Window > Code Workspace หรือปุ่มด้านบนขวามือครับ (หรือจะกดปุ่ม Ctrl+` ก็ได้ครับ)

กดแล้วจะเห็นว่า หน้าต่างที่เราเห็น มันเกิดจาก Flex ครับ (โค้ดรุปแบบนี้จะเรียกว่า MXML ครับ)

โอวว เห็นแล้วอ้วกแทบพุ่งเลยทีเดียว อ้วก
แต่ตรงนี้เราทิ้งไว้เลยครับ เพราะมันจะทำส่วนนี้ให้เอง เจ๋ง

เพราะฉะนั้นแก่นแท้ของ Flash Catalyst มันก็คือ Flex นี่เองครับ แต่เพิ่มลูกเล่นให้เราจัดการ Page ได้ง่ายขึ้น
ทำนู่นนี่ได้สะดวกขึ้น
วางโครงสร้างคร่าวๆ คงเป็นแบบนี้ครับ

Flash Catalyst ครอบ Flex แล้ว Flex ครอบ AS3 อีกทีหนึ่ง
(Flex = Flash Framework ตัวหนึ่งครับ)

และจากตรงนี้ จะทำให้เราเข้าใจกันง่ายขึ้นว่า Flash Platform นั้นเป็นยังไง
Flash Platform = กระบวนการ กรรมวิธีผลิตต่างกัน แต่ผลผลิตออกมาได้ Flash (swf) นั่นเองครับ

ตอนนี้ผมใช้แล้วรู้สึก การจับวัตถุไปวางมันยังไม่สะดวกเท่าการจัดวางใน Flash และ Flex Builder เท่าไหร่
แต่ก็ยังพอมีความหวังไว้บ้างว่า ตัวเต็มจะแก้ไขให้ดีขึ้น

เดี๋ยวต่อไปจะมาดูว่า มันตกแต่ง Component ได้ง่ายขนาดไหน
รอก่อนนะครับ ไปซื้อขนมก่อน (แอบหิวแหละ) น้องดำ

กรี๊ดดดดด

+ กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด -

กรี๊ดดดดด ×

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด ÷

Today you , Tomorrow me.
กร๊าก อะไรเนี่ย ยังไม่ได้มาต่อซะที แงๆ

รอก่อนนะครับ ฮือๆ~

ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย  หน้ามึน

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
หน้า: [1] 2 3